Ngày 6/5/2026, Synology chính thức công bố dòng RackStation XS+ thế hệ mới gồm RS6426xs+, RS4826xs+ và RS3626xs. Trong số đó, Synology RS4826xs+ là model đáng chú ý nhất: lần đầu tiên xuất hiện tên gọi này trong lịch sử Synology, định vị rõ ràng để thay thế RS3621xs+ (2U đang phổ biến) trong một form factor 2U gọn gàng hơn nhưng khả năng mở rộng mạnh mẽ hơn.

Đội kỹ thuật Thietbinas.com – đơn vị triển khai hàng chục hệ thống RackStation cho doanh nghiệp Việt Nam – phân tích thiết bị lưu trữ Synology RS4826xs+ dưới góc nhìn khách quan nhất, và đặc biệt tập trung vào câu hỏi thực sự quan trọng: nếu bạn đang dùng RS3621xs+, có nên nâng cấp không?

💡 Kết luận nhanh: Synology RS4826xs+ là bước nhảy thực sự so với RS3621xs+ nhờ CPU mới hơn, RAM tối đa 96 GB, PCIe Gen4, và khả năng mở rộng 48 bay. Nhưng giá cao hơn và chính sách ổ cứng bắt buộc (HCL 4.0) là hai điểm cần cân nhắc kỹ trước khi quyết định.

Synology RS4826xs+ là gì? Vị trí trong dòng sản phẩm Synology 2026

RS4826xs+ là thiế bị NAS rack 2U enterprise thuộc dòng XS+ cao nhất của Synology, ra mắt tháng 5/2026. Đây là model mới hoàn toàn — số hiệu 48 trong tên chỉ khả năng mở rộng tối đa 48 ổ cứng, con số 26 đánh dấu năm phát hành 2026.

Trong dòng sản phẩm XS+ hiện tại, RS4826xs+ nằm ở vị trí giữa:

RS3626xs (2U, 12 bay, 48 bay tối đa, CPU D-1726 6C) → RS4826xs+ (2U, 12 bay, 48 bay tối đa, CPU D-1739 8C, RAM 96 GB) → RS6426xs+ (3U, 16 bay, 64 bay tối đa)

Điểm thú vị: RS4826xs+ và Synology RS3626xs có cùng số bay nội bộ (12 bay) và khả năng mở rộng (48 bay). Sự khác biệt nằm ở CPU (8C vs 6C), RAM tối đa (96 GB vs 48 GB), hỗ trợ 1 PB single volume, và giá. Người dùng chọn thiết bị Synology RS4826xs+ khi cần RAM nhiều hơn và workload nặng hơn – đặc biệt là VM/database quy mô lớn.

Về kế thừa: Synology RS4826xs+ thực tế có thể thay thế cho cả Synology RS4021xs+ (3U, 16 bay, 96 GB RAM) trong một vỏ 2U gọn hơn, đồng thời là lựa chọn nâng cấp theo khuyến cáo của nhà sản xuất từ RS3621xs+ (2U, 12 bay, 64 GB RAM) cho những ai cần nhiều hơn.

Thông số kỹ thuật chi tiết

📋 THÔNG SỐ KỸ THUẬT Synology RS4826xs+ – Nguồn: Synology Official (5/2026)
CPU Intel Xeon D-1739 — 8 nhân / 16 luồng / 3.0 GHz base / 3.5 GHz turbo / 64-bit / AES-NI
RAM mặc định 16 GB DDR4 ECC RDIMM (Registered)
Khe RAM 6 khe RDIMM
RAM tối đa 96 GB (6 × 16 GB)
Số bay ổ cứng 12 bay — 3.5″/2.5″ SATA HDD/SSD — hot-swap
Mở rộng tối đa 48 bay (3 × RX1225RP) — tổng dung lượng thô 1.152 TB
Khe PCIe 2 × PCIe Gen4 x8 (x8 link) — hỗ trợ 10/25GbE NIC, Fibre Channel, NVMe cache
Cổng mạng tích hợp 2 × 10GbE RJ-45 (LAN) + 1 × 1GbE RJ-45 (Out-of-Band Management)
Nâng cấp mạng 10GbE/25GbE SFP+/SFP28, 1GbE/10GbE RJ-45, Fibre Channel — qua khe PCIe
USB 2 × USB 3.2 Gen 1 Type-A
Out-of-Band Management Có — cổng 1GbE riêng biệt, quản lý từ xa kể cả khi máy tắt
RAID SHR, Basic, JBOD, RAID 0/1/5/6/10/F1
Hệ thống tệp Btrfs, EXT4
Hiệu năng đọc tuần tự 6.200 MB/s (all-flash, Synology lab)
Hiệu năng ghi tuần tự 3.700 MB/s (all-flash, Synology lab)
4K Random Write IOPS 135.000+ IOPS (all-flash)
Snapshot tối đa 65.536 snapshot / hệ thống
Camera giám sát Tối đa 125 camera IP 1080p
High Availability Synology High Availability (SHA) — failover phút-level
Nguồn điện Dual PSU redundant — 500W x2, hot-swap
Quạt Hot-swap — thay thế không cần tắt máy
Hình thức 2U Rackmount
Kích thước 88 × 482 × 558 mm
Trọng lượng ~10 kg (không kèm ổ cứng)
Chính sách ổ cứng Bắt buộc ổ Synology-branded (HCL 4.0 — ổ enterprise, không áp dụng DSM 7.3 nới lỏng)
Bảo hành 5 năm — bao gồm hỗ trợ kỹ thuật và thay thế phần cứng
Ra mắt 13/5/2026 (Synology chính thức)
Giá tham khảo ~5.500–6.500 USD (diskless) — liên hệ Việt Tuấn để báo giá chính xác

📌 Số liệu 6.200/3.700 MB/s và 135.000 IOPS là kết quả lab Synology với all-flash SSD. Thực tế với HDD thường đạt 800–1.500 MB/s sequential và 2.000–15.000 IOPS tùy cấu hình. *IOPS thực tế phụ thuộc nhiều vào loại workload (random vs sequential, block size).

So sánh chi tiết Synology RS4826xs+ vs Synology RS3621xs+

Đây là câu hỏi thực tế nhất: nếu đang dùng RS3621xs+ – model cao cấp phổ biến nhất của Synology trong giai đoạn 2021–2025 – có gì khác biệt khi chuyển sang thiết bị Synology RS4826xs+?

Tiêu chí so sánh RS4826xs+ (2026) RS3621xs+ (2021)
CPU Intel Xeon D-1739 — 8C/16T / 3.0–3.5 GHz ✅ Intel Xeon D-1541 — 8C/16T / 2.1–2.7 GHz
Kiến trúc CPU Ice Lake-SP (thế hệ mới hơn) ✅ Broadwell-DE (2016)
IPC / Hiệu năng đơn nhân Cao hơn ~30–40% ✅ Thấp hơn
RAM mặc định 16 GB DDR4 ECC RDIMM ✅ 8 GB DDR4 ECC UDIMM
RAM tối đa 96 GB (6 khe) ✅ 64 GB (4 khe)
Hỗ trợ 1 PB single volume Có (nhờ 96 GB RAM) ✅ Không (giới hạn 64 GB RAM)
Số bay nội bộ 12 bay 12 bay
Mở rộng tối đa 48 bay — 3 × RX1225RP ✅ 36 bay — 2 × RX1217RP
Dung lượng thô tối đa 1.152 TB ✅ 864 TB
Khe PCIe 2 × PCIe Gen4 x8 ✅ 2 × PCIe Gen3 x8
Băng thông PCIe Gen4 — gấp đôi Gen3 ✅ Gen3
Cổng LAN tích hợp 2 × 10GbE + 1 × 1GbE OOB ✅ 2 × 10GbE + 4 × 1GbE
Out-of-Band Management Có (riêng cổng 1GbE OOB) ✅ Không có
Cổng Console Không (thay bằng OOB) ✅ Có (cổng console vật lý)
Hiệu năng đọc (all-flash) 6.200 MB/s ✅ 5.819 MB/s
4K Random Read IOPS 135.000+ write IOPS ✅ 238.000+ read IOPS*
Snapshot tối đa 65.536 ✅ 65.536
Camera Surveillance 125 camera ✅ 90 camera
Dual PSU Có — hot-swap ✅ Có — hot-swap ✅
Hot-swap fan Có ✅ Có ✅
Synology High Availability Có ✅ Có ✅
Tiering (hot/cold) DSM 7.3+ ✅ DSM 7.3+ ✅
Chính sách ổ cứng Bắt buộc Synology (HCL 4.0) ⚠️ Khuyến nghị Synology, không ép buộc ✅
Bảo hành 5 năm ✅ 5 năm ✅
Giá tham khảo ~5.500–6.500 USD ~4.000–5.000 USD (EOL dần)

📌 Ghi chú (*): RS3621xs+ đạt 238.000 random read IOPS vì con số này đo theo 4K random READ. RS4826xs+ công bố 135.000 là random WRITE IOPS — hai chỉ số khác nhau, không so sánh trực tiếp được. Trong thực tế, RS4826xs+ nhanh hơn RS3621xs+ ở mọi workload nhờ CPU mới hơn và PCIe Gen4.

5 điểm nâng cập thực sự khác biệt so với thế hệ cũ

CPU: Cùng 8 nhân nhưng thế hệ khác xa

Cả RS4826xs+ (Xeon D-1739) và RS3621xs+ (Xeon D-1541) đều có 8 nhân 16 luồng. Nhưng D-1739 ra mắt 2022 với kiến trúc Ice Lake mang lại:

  • IPC (hiệu năng mỗi nhân) cao hơn ~30–40% so với Broadwell-DE của D-1541 (2016).
  • Tốc độ base cao hơn: 3.0 GHz vs 2.1 GHz. Turbo 3.5 GHz vs 2.7 GHz.
  • Hỗ trợ tập lệnh mới: AVX-512, VNNI — quan trọng cho AI indexing và compression.
  • PCIe Gen4 thay Gen3 — không chỉ là số liệu, mà là điều kiện để tận dụng NIC 25GbE và NVMe SSD thế hệ mới.

Trong thực tế: backup đồng thời 100 máy chủ, dedup inline, và 20 VM chạy song song sẽ cảm nhận rõ sự khác biệt. Không phải con số benchmark mà là sự ổn định của hệ thống dưới tải đa nhiệm kéo dài.

Bộ nhớ RAM: Từ 64 GB lên 96 GB — tại sao quan trọng?

64 GB RAM (RS3621xs+) đủ cho hầu hết workload. Nhưng có hai tình huống 96 GB tạo ra sự khác biệt thực sự:

  • Single volume 1 PB: DSM yêu cầu RAM đủ lớn để quản lý metadata của volume cực lớn. RS3621xs+ với 64 GB RAM giới hạn volume đơn ở mức thấp hơn đáng kể. RS4826xs+ với 96 GB hỗ trợ single volume lên 1 PB — quan trọng với archive storage quy mô lớn.
  • Nhiều VM đồng thời: mỗi VM Windows Server cần 8–16 GB RAM. 96 GB cho phép chạy 6–10 VM cùng lúc mà không cần lo ngại OOM (out-of-memory).
  • Dedup toàn hệ thống (inline deduplication): tiêu thụ RAM đáng kể — 96 GB cho phép dedup trên volume lớn hơn với hiệu năng ổn định.

Lưu ý: RS4826xs+ dùng RDIMM (Registered DIMM) — loại RAM này ổn định hơn UDIMM của RS3621xs+ trong môi trường server, nhưng cũng đắt hơn nếu cần mua thêm.

Khe cắm mở rộng PCIe Gen4: Không chỉ là nâng cấp trên giấy tờ

PCIe Gen4 x8 cho băng thông ~16 GB/s mỗi slot, gấp đôi Gen3 x8 (~8 GB/s). Điều này có nghĩa thực tế:

  • NIC 25GbE dual port (E25G30-F2): cần ~6.25 GB/s băng thông PCIe — Gen3 đủ, nhưng với 2 NIC đồng thời, Gen4 an toàn hơn nhiều.
  • NVMe SSD cache: SSD NVMe thế hệ mới đọc ~7 GB/s. PCIe Gen3 trở thành bottleneck; PCIe Gen4 không bị giới hạn.
  • Fibre Channel HBA: FC 32Gbps cần ~4 GB/s — Gen4 có dư địa để mở rộng thêm mà không lo nghẽn cổ chai.

Out-of-Band Management: Tính năng thường bị bỏ qua

RS4826xs+ có cổng 1GbE riêng biệt dành hoàn toàn cho quản lý out-of-band (OOB). RS3621xs+ không có tính năng này (chỉ có cổng console vật lý).

OOB cho phép IT admin:

  • Kết nối vào máy chủ để khắc phục sự cố dù DSM bị crash hoặc máy tắt nguồn hoàn toàn.
  • Theo dõi nhiệt độ, trạng thái PSU, fan từ xa mà không cần vào phòng máy.
  • Restart máy chủ từ xa trong trường hợp khẩn cấp — cực kỳ quan trọng với doanh nghiệp có data center ở địa điểm khác.

Với các doanh nghiệp không có IT trực phòng máy 24/7, OOB là tính năng tiết kiệm hàng chục giờ can thiệp thủ công mỗi năm.

Khả năng mở rộng 48 bay vs 36 bay

Synology RS3621xs+ tối đa 36 bay (12 + 2 × RX1217RP). Synology RS4826xs+ tối đa 48 bay (12 + 3 × RX1225RP) với dung lượng thô 1.152 TB. Chênh lệch 1/3 khả năng mở rộng — không phải con số lớn nếu ứng dụng hiện tại không cần nhiều bay, nhưng quan trọng khi lên kế hoạch scale 3–5 năm tới.

📌 Lưu ý quan trọng: RX1225RP (expansion unit mới) KHÔNG tương thích với RS3621xs+. Nếu đang có RX1217RP, những thiết bị này không dùng được với RS4826xs+. Chi phí thay thế expansion unit cần tính vào tổng chi phí nâng cấp.

Đánh giá hiệu năng thực tế: đọc và hiểu đúng các thông số chính xác

Synology công bố 6.200 MB/s đọc / 3.700 MB/s ghi và 135.000 IOPS — những con số ấn tượng nhưng cần hiểu đúng ngữ cảnh:
All-flash vs HDD thường

6.200/3.700 MB/s: đạt được với pool SSD hoàn toàn (SAT5221 hoặc SNV5400 NVMe via PCIe). Với HDD 7.200 RPM thông thường, throughput thực tế 800–1.500 MB/s sequential — vẫn rất tốt nhưng khác xa con số lab.

135.000 IOPS random write: cũng là con số all-flash. Với HDD, random IOPS chỉ đạt vài trăm đến vài nghìn — đây là lý do SSD cache quan trọng.

SSD Cache: Cầu nối giữa HDD và SSD pool

Thay vì dùng toàn bộ SSD (tốn kém), nhiều tổ chức cấu hình RS4826xs+ với HDD lưu trữ lớn + SSD NVMe làm cache qua card E10M20-T1 hoặc M2D20. Kết quả: IOPS ngẫu nhiên tăng 5–20 lần so với HDD thuần, chi phí chỉ bằng 10–20% all-flash.
High Availability Cluster

Hai RS4826xs+ kết hợp qua SHA tạo thành active-passive cluster với failover tự động trong vài phút. Khi node chính gặp sự cố, node phụ tiếp quản hoàn toàn. Với tổ chức không thể chịu downtime (bệnh viện, tài chính, sản xuất), đây là cấu hình cần thiết — và cần tính chi phí 2 unit thay vì 1.

Surveillance 125 camera: Con số thực tế

Surveillance Station trên RS4826xs+ hỗ trợ 125 camera 1080p — nhưng thực tế phụ thuộc vào bitrate mỗi camera. Camera 4MP/8Mbps × 125 = 1 Gbps liên tục ghi vào storage. Đây là lý do cần NIC 10GbE (tích hợp sẵn) và HDD NAS-grade tốc độ cao (HAT5310 7.200 RPM).

Chính sách Ổ Cứng HCL 4.0: điểm cần lưu ý kỹ

Đây là điểm nhiều người hỏi nhất khi tư vấn dòng XS+, và câu trả lời khác hoàn toàn với dòng DiskStation:

  • Dòng XS+ KHÔNG áp dụng ngoại lệ DSM 7.3
  • Tháng 10/2025, DSM 7.3 nới lỏng chính sách ổ cứng cho các dòng DiskStation Plus, Value, J — cho phép ổ WD/Seagate bên thứ ba trở lại.
  • Nhưng quyết định này KHÔNG áp dụng cho dòng XS+, RS enterprise, và FS. Dòng XS+ tiếp tục áp dụng HCL 4.0 nghiêm ngặt: chỉ ổ trong danh sách tương thích chính thức của Synology.

Lý do Synology giữ nguyên với XS+

  • Cam kết uptime và SLA: dòng enterprise đảm bảo 5 năm bảo hành + hỗ trợ kỹ thuật. Synology không thể đảm bảo SLA nếu ổ cứng không được kiểm chứng.
  • Tích hợp tính năng nâng cao: dedup inline, tiering, self-healing đòi hỏi thông tin S.M.A.R.T chi tiết và firmware ổ cứng được tích hợp sâu.
  • Mô hình kinh doanh enterprise: ổ HAT5310, SAT5221, SNV5400 có margin cao hơn và là một phần doanh thu quan trọng của Synology trong phân khúc này.

Ảnh hưởng thực tế đến chi phí

  • HAT5310 12 TB (enterprise): ~$400–450/ổ. Seagate Exos X12 tương đương: ~$250–280/ổ. Chênh lệch ~40–60% mỗi ổ.
  • 12 bay đầy: chênh lệch ~$1.800–2.400 chỉ riêng ổ cứng.
  • Mở rộng 48 bay: chênh lệch lên tới ~$7.000–9.000 so với dùng ổ bên thứ ba.

⚠️ Khuyến nghị: Khi lên ngân sách dự án RS4826xs+, hãy tính đủ chi phí ổ Synology vào tổng cost. Đừng so sánh giá máy với QNAP hay Dell NAS dùng ổ Seagate — chi phí ổ cứng phải cộng vào để so sánh đúng.

Phân tích Ưu điểm & Nhược điểm trung thực

✅  ĐIỂM CỘNG ❌  ĐIỂM TRỪ / CẦN LƯU Ý
✅ CPU Xeon D-1739 thế hệ mới: IPC cao hơn ~30–40%, xử lý đa tác vụ nặng (VM, backup, AI indexing) mượt hơn rõ rệt ❌ Bắt buộc ổ Synology-branded (HCL 4.0): không có ngoại lệ cho dòng XS+ enterprise — chi phí ổ cứng tăng đáng kể
✅ RAM tối đa 96 GB RDIMM: hỗ trợ 1 PB single volume, nhiều VM đồng thời, dedup toàn hệ thống ❌ Không còn 4 cổng 1GbE riêng như RS3621xs+ — quản lý VLAN phải qua switch thay vì multi-LAN tích hợp
✅ PCIe Gen4 x8 (×2): băng thông cao hơn gấp đôi Gen3, tận dụng tốt hơn NIC 25GbE và NVMe cache ❌ Giá cao hơn RS3621xs+ đáng kể — cần tính toán ROI kỹ trước khi đầu tư
✅ Mở rộng 48 bay (1.152 TB): gấp 1.33× RS3621xs+ (36 bay) — phù hợp scale-out dài hạn ❌ Mới ra mắt 5/2026: chưa có nhiều tài liệu thực tế, review độc lập, kinh nghiệm triển khai thực địa
✅ Out-of-Band Management riêng biệt: quản lý từ xa kể cả khi máy tắt nguồn — quan trọng với môi trường không có người trực ❌ Không có cổng console vật lý: RS3621xs+ vẫn có, hữu ích trong một số tình huống khắc phục sự cố
✅ Hiệu năng all-flash 6.200/3.700 MB/s: xứng tầm workload database, virtualization, video production ❌ Chưa có giá chính thức tại Việt Nam — cần liên hệ nhà phân phối để báo giá, không mua online dễ như dòng DiskStation
✅ Dual PSU + hot-swap fan + SHA failover: zero downtime trong môi trường sản xuất ❌ Tiêu thụ điện cao hơn đáng kể so với dòng DiskStation — cần tính chi phí vận hành dài hạn
✅ Surveillance Station 125 camera: gấp 1.4× RS3621xs+ (90 camera) — phù hợp hệ thống giám sát quy mô lớn ❌ Phần mềm DSM 7.4 chưa có trên RS4826xs+ tại thời điểm viết bài — cần kiểm tra khi mua thực tế

Thiết bị lưu trữ NAS Synology RS4826xs+ phù hợp với các khách hàng nào?

Tình huống sử dụng RS4826xs+ phù hợp? Lý do / Ghi chú
Backup tập trung doanh nghiệp (50–500 máy chủ/VM) ✅ Rất phù hợp RAM 96 GB, dedup toàn hệ thống, ABB không giới hạn; 48 bay đủ lưu nhiều năm
File server hiệu suất cao (50–200 người dùng) ✅ Rất phù hợp PCIe Gen4 25GbE + 6.200 MB/s throughput; Btrfs snapshot bảo vệ dữ liệu
Virtualization storage (VMware/Hyper-V quy mô lớn) ✅ Rất phù hợp iSCSI/NFS certified; RAM 96GB; all-flash pool riêng qua PCIe NVMe cache
Hệ thống camera giám sát lớn (50–125 camera) ✅ Rất phù hợp Surveillance Station 125 camera; dual PSU đảm bảo không ngắt ghi hình
Archive / Cold storage dài hạn (Tiering) ✅ Phù hợp DSM 7.3+ Synology Tiering; 48 bay 1.152 TB; tự động chuyển dữ liệu ít truy cập
Nâng cấp từ RS3621xs+ đang dùng tốt ⚠️ Cân nhắc Chỉ đáng nâng nếu cần > 64 GB RAM, > 36 bay, hoặc PCIe Gen4
SMB 5–20 người dùng, nhu cầu vừa phải ❌ Quá mức cần thiết DS1825+, RS826+, RS1221+ hoặc RS2423+ là lựa chọn phù hợp hơn, tiết kiệm hơn
Cần ổ cứng bên thứ ba (WD, Seagate, Toshiba) ❌ Không thể HCL 4.0 — chỉ ổ Synology; không có ngoại lệ như dòng DiskStation

Nên chọn Synology RS4826xs+ hay các model khác?

  • Synology RS4826xs+: workload enterprise nặng, cần 96 GB RAM / 1 PB volume / 48 bay / PCIe Gen4 / OOB management.
  • Synology RS3626xs (2026, 48 GB RAM): budget thấp hơn, workload vừa phải, RAM 48 GB đủ dùng, không cần 1 PB volume.
  • Synology RS3621xs+ (đang dùng): nếu vẫn đáp ứng workload, không cần nâng cấp gấp — tiếp tục vận hành đến EOL.
  • Synology RS6426xs+ (3U, 64 bay): khi cần nhiều hơn 48 bay hoặc workload đòi hỏi 165.000 IOPS.

📞 Cần tư vấn cấu hình thiết bị Synology RS4826xs+ phù hợp với hạ tầng và ứng dụng cụ thể? Đội kỹ thuật Việt Tuấn có kinh nghiệm triển khai RackStation cho doanh nghiệp – từ thiết kế hệ thống đến vận hành. Hà Nội: 0899.500.266 | TP.HCM: 0904.888.650 | Kỹ thuật: 0936.225.133

Câu hỏi thường gặp (FAQ)

Câu hỏi thực tế Trả lời từ đội kỹ thuật Việt Tuấn
RS4826xs+ có dùng ổ WD hay Seagate không? Không — dòng XS+ enterprise áp dụng HCL 4.0 nghiêm ngặt. Chỉ ổ Synology-branded (HAT5310, SAT5221, SNV5400…). Quyết định DSM 7.3 nới lỏng ổ cứng không áp dụng cho dòng XS+.
Nâng cấp từ RS3621xs+ lên RS4826xs+ có đáng không? Đáng nếu: cần RAM > 64 GB (để hỗ trợ 1 PB volume hoặc nhiều VM nặng), cần mở rộng > 36 bay, hoặc workload cần PCIe Gen4 tốc độ cao. Không đáng nếu: RS3621xs+ vẫn đáp ứng workload hiện tại.
RS4826xs+ có hỗ trợ High Availability cluster không? Có — Synology High Availability (SHA) pair 2 unit RS4826xs+ lại thành active-passive cluster, failover tự động trong vài phút khi có sự cố.
Out-of-Band Management là gì và có cần thiết không? OOB cho phép kết nối và quản lý máy chủ kể cả khi máy tắt nguồn hoặc DSM bị lỗi, qua cổng 1GbE quản lý riêng biệt. Cực kỳ quan trọng với data center không có nhân viên trực — giảm thiểu chi phí can thiệp vật lý.
PCIe Gen4 vs Gen3 — khác biệt thực tế ra sao? PCIe Gen4 x8 cung cấp ~16 GB/s băng thông (so với ~8 GB/s Gen3). Với NIC 25GbE hoặc nhiều NIC 10GbE đồng thời, hoặc NVMe SSD cache tốc độ cao, PCIe Gen4 tạo ra sự khác biệt thực sự trong môi trường all-flash.
Có thể lắp bao nhiêu NIC vào RS4826xs+? 2 khe PCIe — có thể lắp 2 NIC tùy loại: ví dụ 2 × E25G30-F2 (dual 25GbE SFP28) để có 4 cổng 25GbE, hoặc kết hợp 1 NIC + 1 M.2 NVMe cache card.
Bảo hành 5 năm bao gồm những gì? Hỗ trợ kỹ thuật 24/7, thay thế phần cứng, firmware update. Với dòng XS+ Synology cũng cung cấp dịch vụ thay thế trước khi thu hồi (Advanced Replacement) theo khu vực.
RS4826xs+ hay RS6426xs+ — chọn gì? RS4826xs+ (2U, 48 bay tối đa): đủ cho phần lớn doanh nghiệp vừa. RS6426xs+ (3U, 64 bay, 1.536 TB): khi cần nhiều bay hơn hoặc 165.000 IOPS. Phần cứng CPU/RAM giống hệt nhau — khác biệt chủ yếu là số bay và IOPS cao hơn ~8%.

Kết luận & khuyến nghị từ các chuyên gia kỹ thuật thietbinas.com

Synology RS4826xs+ là NAS rack enterprise đáng mua nhất của Synology tại thời điểm giữa 2026 — nhưng chỉ khi bạn thực sự cần những gì nó cung cấp.

So với RS3621xs+, đây là bước nhảy thực chất: không phải cập nhật nhỏ mà là thế hệ CPU mới, RAM gấp 1.5×, PCIe thế hệ mới, OOB management, và khả năng mở rộng lớn hơn. Nhưng cái giá phải trả là cao hơn — cả về tiền mặt lẫn chi phí ổ cứng bắt buộc.

Nếu RS3621xs+ của bạn vẫn chạy tốt và workload chưa vượt ngưỡng, không cần nâng cấp gấp. Chờ đến khi một trong các điều kiện sau xảy ra: cần RAM > 64 GB, cần mở rộng > 36 bay, cần PCIe Gen4 cho NIC 25GbE hoặc NVMe cache thế hệ mới, hoặc khi RS3621xs+ gặp sự cố phần cứng.

Nếu đang chọn NAS enterprise mới hoàn toàn cho năm 2026–2030, Synology RS4826xs+ là nền tảng đúng đắn: phần cứng hiện đại, chu kỳ hỗ trợ dài, và hệ sinh thái DSM trưởng thành nhất thị trường.

🛒 Việt Tuấn phân phối chính hãng Synology RS4826xs+ tại Việt Nam — bảo hành 5 năm đầy đủ, tư vấn thiết kế hệ thống, hỗ trợ kỹ thuật trọn đời, giao hàng và lắp đặt toàn quốc.

📍 Hà Nội: 0899.500.266

📍 TP.HCM: 0904.888.650

🔧 Kỹ thuật: 0936.225.133 – 0934.515.909

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *