Ngày 20/5/2026, Synology chính thức đưa PAS7700 vào thị trường toàn cầu – sản phẩm quan trọng nhất trong 25 năm lịch sử của hãng và là tuyên bố dứt khoát rằng Synology bước vào cuộc chiến Tier-1 enterprise storage, sân chơi từng là độc quyền của NetApp, Dell EMC, Pure Storage và HPE. Với kiến trúc All-Flash NVMe Active-Active, hiệu năng lên tới hàng triệu IOPS cùng hàng loạt tính năng dành cho trung tâm dữ liệu và doanh nghiệp lớn, PAS7700 được kỳ vọng trở thành lựa chọn đáng cân nhắc cho các hệ thống lưu trữ quan trọng. Sau đây, chúng tôi sẽ đánh giá chi tiết Synology PAS7700 và so sánh trực tiếp với NetApp A90, Dell PowerStore 5200T, HPE Alletra 9000 và Huawei OceanStor Dorado 5000/6000 để làm rõ vị thế thực sự của sản phẩm trên thị trường lưu trữ doanh nghiệp hiện nay.

Synology PAS7700 là hệ thống lưu trữ doanh nghiệp đầu tiên thuộc dòng PAS
Giới thiệu tổng quan về Synology PAS7700
Synology PAS7700 là hệ thống lưu trữ doanh nghiệp đầu tiên thuộc dòng PAS, được Synology phát triển riêng cho phân khúc lưu trữ cấp doanh nghiệp thay vì kế thừa từ các dòng NAS truyền thống như DiskStation hay RackStation. Đây là giải pháp lưu trữ chính cao cấp nhất của Synology, vận hành trên nền tảng DSM Enterprise (PAM) và hướng đến các trung tâm dữ liệu, doanh nghiệp lớn cùng những hệ thống yêu cầu hiệu năng cao và hoạt động liên tục.
Theo Synology, PAS7700 được xây dựng dựa trên ba giá trị cốt lõi:
- Kiến trúc Active-Active kết hợp toàn bộ ổ cứng NVMe, cho phép cung cấp đồng thời lưu trữ tệp và lưu trữ khối trên cùng một hệ thống.
- Hỗ trợ đầy đủ các tác vụ doanh nghiệp như lưu trữ máy ảo, cơ sở dữ liệu, máy chủ tệp hiệu năng cao, Kubernetes và các ứng dụng thiết kế điện tử (EDA)
- Mang đến hiệu năng đạt chuẩn hệ thống lưu trữ doanh nghiệp Tier-1 với mức chi phí đầu tư cạnh tranh hơn so với nhiều giải pháp lưu trữ truyền thống trên thị trường.
Thông số kỹ thuật đầy đủ của Synology PAS7700
| Thông số kỹ thuật | Synology PAS7700 |
|---|---|
| Kiến trúc hệ thống | Active-Active Dual-Controller, 4U chassis, 2 node 2U độc lập, cả hai phục vụ I/O đồng thời |
| Số bay ổ cứng | 48 bay U.3 NVMe (tính cho 1 hệ thống 4U đầy đủ) |
| Kích thước | 175.8 × 480.5 × 771 mm |
| Trọng lượng | 31 kg |
| CPU | AMD EPYC 7443P 24 nhân/2.85 GHz base/4.0 GHz boost, 2 socket per system |
| RAM | 512 GB DDR4 mặc định, tối đa 1.024 GB per node (2.048 GB toàn hệ thống) |
| Lưu ý RAM quan trọng | 512 GB là minimum khuyến nghị. 256 GB chỉ chấp nhận khi ngân sách rất chặt VÀ dữ liệu < 64 TB. Workload nặng: dùng 1.024 GB per node. |
| Ổ cứng | Synology U.3 NVMe only – SPU7200D series – TLC max 7.68 TB |
| Mở rộng | Tối đa 216 ổ: 7 × PAX224 expansion unit (24 bay/unit) kết nối qua Mini-SAS HD, direct-attached |
| Dung lượng thô tối đa | 1.65 PB (với 7 × PAX224 đầy đủ) |
| Mạng tích hợp | 2 × 10GbE data port (RJ-45) per node + 1 × 1GbE management port (RJ-45) cũng là OOB port |
| PCIe mở rộng mạng | 3 × PCIe slots per node hỗ trợ: |
| • 100GbE | 1 × 100GbE NIC tối đa per node (giới hạn bởi chiều dài PCIe) |
| • 25GbE | Tối đa 10 × 25GbE ports per node |
| • 16G FC | Tối đa 16 × 16GFC ports per node |
| Giao thức lưu trữ | SMB, NFSv3, NFSv4, NFS/RDMA, iSCSI, FC, NVMe/TCP, NVMe/FC, NVMe/RoCE |
| RAID | RAID 5, 6, Triple-Parity (TP) |
| Authentication | Active Directory, LDAP, NIS |
| Backup | Có, on-premises và cloud |
| Snapshot | Có (với immutability – WORM) |
| Disaster Recovery | Snapshot Replication: RPO 5 phút, RTO ~0 Synchronous Replication: RPO 5 phút, RTO ~0 |
| Bảo mật ổ cứng | SED tích hợp phần cứng |
| WORM / Immutable Snapshot | Có, snapshot không thể sửa/xóa sau khi tạo |
| Data Reduction | Inline + Offline deduplication + Compression |
| Hệ điều hành | DSM Enterprise (PAM – Parallel Active Manager) |
| Software License | Không cần mua thêm (X – included) |
| Nguồn điện | Redundant PSU 2.700 W tối đa / 220–240V, 15A / C19 to C20 power cable |
| Bảo hành | 5 năm (basic) |
| Hiệu năng 4K Random | 2.000.000 IOPS (< 1ms latency) toàn hệ thống |
| Hiệu năng 64K Sequential | 30 GB/s throughput (< 2ms latency) toàn hệ thống |
| So sánh với FS6400 | Gấp ~3× về IOPS và throughput |
| Sizing khuyến nghị | Tối thiểu 8-12 ổ để đảm bảo đủ space sau RAID; dưới 30 ổ: số lượng ổ ảnh hưởng đáng kể hiệu năng |

Dung lượng thô tối đa của Synology PAS7700 lên đến 1.65 PB
Cách lựa chọn cấu hình RAM, ổ cứng và nguồn điện cho Synology PAS7700
Theo tài liệu Battle Card chính thức của Synology, cấu hình không chính xác có thể khiến hệ thống không khai thác hết hiệu năng của kiến trúc All-Flash NVMe, đồng thời làm tăng chi phí đầu tư không cần thiết. Vì vậy, Synology đã đưa ra các khuyến nghị cụ thể về dung lượng RAM, cấu hình ổ cứng NVMe và hệ thống nguồn điện nhằm đảm bảo PAS7700 vận hành ổn định, đáp ứng đúng nhu cầu về hiệu năng, khả năng mở rộng và tính sẵn sàng cho từng môi trường triển khai.
| Thông số | Khuyến nghị từ Synology (Battle Card) | Lý do / Ghi chú |
|---|---|---|
| Số ổ tối thiểu | 8-12 ổ NVMe để đảm bảo đủ space sau RAID | RAID-TP cần dự phòng 3 ổ. Ít hơn 30 ổ: số ổ ảnh hưởng đáng kể đến hiệu năng, càng ít ổ càng thấp hiệu năng |
| RAM tiêu chuẩn | 512 GB (default set) | Đủ cho phần lớn workload doanh nghiệp vừa |
| RAM tối thiểu tuyệt đối | 256 GB | CHỈ chấp nhận khi: ngân sách rất chặt VÀ dữ liệu < 64 TB. Không khuyến nghị cho workload production thực tế |
| RAM workload nặng | 1.024 GB (tối đa) | AI/ML training, Oracle RAC, SAP HANA in-memory, dedup quy mô lớn trên hàng trăm TB |
| Kết nối mở rộng | Mini-SAS HD 7 PAX224 per node | Direct-attached, không qua switch SAS, giảm latency và điểm lỗi |
| Power planning | 2.700 W max / 220-240V, 15A, C19→C20 | Cần PDU/UPS phù hợp data center, tính toán công suất trước khi rack |
Theo Battle Card chính thức của Synology, 256 GB RAM trên mỗi node chỉ là mức tối thiểu và chỉ nên áp dụng khi ngân sách hạn chế, dung lượng dữ liệu dưới 64 TB cùng khối lượng công việc không quá lớn. Mức cấu hình khuyến nghị mặc định là 512 GB RAM mỗi node để đảm bảo hệ thống khai thác tối đa hiệu năng của kiến trúc All-Flash NVMe. Đối với các môi trường chạy cơ sở dữ liệu lớn, hạ tầng AI, máy ảo hoặc khối lượng dữ liệu cao, Synology khuyến nghị nâng lên 1.024 GB RAM mỗi node.
Do RAM là một trong những yếu tố ảnh hưởng trực tiếp đến hiệu năng và khó nâng cấp sau khi hệ thống đi vào vận hành, doanh nghiệp nên lựa chọn cấu hình phù hợp ngay từ giai đoạn đầu để tránh tình trạng thiếu tài nguyên và phát sinh chi phí nâng cấp về sau.
Kiến trúc Active-Active của Synology PAS7700 có gì khác biệt?
| Tiêu chí | Synology PAS7700 (Active-Active) | NAS truyền thống (Active-Passive) |
|---|---|---|
| Trạng thái hoạt động của controller | Cả hai controller cùng xử lý I/O đồng thời | Một controller hoạt động, một controller dự phòng |
| Hiệu năng khai thác | Tận dụng 100% hiệu năng của cả hai controller | Chỉ khai thác khoảng 50% tài nguyên hệ thống |
| Khi một controller gặp sự cố | Controller còn lại tiếp tục xử lý, dịch vụ gần như không bị ảnh hưởng | Controller dự phòng tiếp quản, có thể xảy ra gián đoạn ngắn |
| Thời gian chuyển đổi (Failover) | Chỉ trong vài mili giây, ứng dụng hoạt động liên tục | Mất từ vài giây đến vài phút, có nguy cơ gián đoạn dịch vụ |
| Bảo trì hệ thống | Có thể bảo trì từng controller mà không cần dừng dịch vụ (Zero Downtime) | Thường phải lên lịch bảo trì, có thể cần tạm ngừng dịch vụ |
| Hỗ trợ đa đường truyền (Multipath) | Hỗ trợ ALUA (iSCSI) và ANA (NVMe), tối ưu cân bằng tải | Hỗ trợ multipath hạn chế, không cân bằng tải thực sự |
Điểm khác biệt lớn nhất của Synology PAS7700 so với thiết bị lưu trữ thông thường nằm ở khả năng bảo trì không làm gián đoạn dịch vụ (Zero Downtime Maintenance). Quản trị viên có thể bảo trì từng controller, thay thế ổ cứng hoặc cập nhật firmware ngay trong giờ làm việc mà các ứng dụng như cơ sở dữ liệu, ERP hay HIS vẫn hoạt động bình thường.
Về mặt kỹ thuật, thiết bị NAS Synology này sử dụng ALUA cho iSCSI LUN và ANA cho NVMe namespace, kết hợp với MPIO trên máy chủ để khai thác đồng thời hai đường truyền, đảm bảo hiệu năng cao và khả năng dự phòng khi có sự cố.

Cả hai controller cùng xử lý I/O đồng thời
Ưu điểm và một số yếu tố cần cân nhắc khi mua Synology PAS7700
| ĐIỂM MẠNH VÀ LỢI THẾ CẠNH TRANH | ĐIỂM CẦN CÂN NHẮC KỸ TRƯỚC KHI CHỌN |
|---|---|
| Hiệu năng đỉnh: 2M IOPS / 30 GB/s / < 1ms latency gấp 3× FS6400 và ngang tầm NetApp A90, HPE Alletra 9000 | Dung lượng tối đa 1.6 PB thấp hơn NetApp A90 (6.6 PB) và Huawei Dorado (~4.5 PB), cần tính toán khi scale-out dài hạn |
| Giá thấp nhất phân khúc: không cần mua software license riêng (ONTAP One, Greenlake, Bundle License đối thủ đều tốn thêm) | Storage Media bị giới hạn: chỉ U.3 NVMe TLC max 7.68 TB, đối thủ (NetApp, Dell) có QLC max 15–30 TB, tức dung lượng/bay cao hơn nhiều |
| Active-active thực sự: failover millisecond, DR RPO 5 phút, RTO ~0 với Synchronous Replication | DR thua một số đối thủ: Dell PowerStore và HPE Alletra đạt RPO 0/ RTO 0 với Metro Sync. PAS7700 chỉ đạt RPO 5 phút, RTO ~0 |
| CPU AMD EPYC 7443P 24 nhân, mạnh nhất phân khúc so với Intel Xeon của đối thủ, đặc biệt multicore workload | Scale-out còn hạn chế: CMS (Cluster Management System) đang phát triển, đối thủ NetApp hỗ trợ 24 node, HPE Alletra 32 node ngay bây giờ |
| Bảo hành 5 năm included, đối thủ chỉ 3 năm basic, cần mua thêm để có 5-7 năm | Phần mềm cộng tác (Drive, Office) khả dụng Q3/2026, Tiering Q4/2026, cần tính timeline khi lên kế hoạch dự án |
| RAID Triple-Parity (TP), SED, WORM immutable snapshot, bộ data protection hoàn chỉnh, không cần thêm license | Sizing nghiêm ngặt: cần ít nhất 8-12 ổ để đảm bảo đủ space sau RAID; RAM 256 GB per node chỉ chấp nhận khi dữ liệu < 64 TB |
| Giao thức toàn diện: NVMe-oF/TCP/FC/RoCE, iSCSI, FC, SMB, NFS, tích hợp mọi hạ tầng SAN/NAS hiện có | Mới ra thị trường (5/2026) ít tài liệu thực tế, community support còn nhỏ so với ONTAP (NetApp) và đối thủ lâu năm |
Synology PAS7700 phù hợp sử dụng cho đối tượng nào?
Theo Battle Card chính thức của Synology, PAS7700 được thiết kế hướng đến các đối tượng cụ thể sau:
| Theo ngành | Theo workload |
|---|---|
| Media & Entertainment (Hậu kỳ video, VFX, hoạt hình) xử lý file RAW 4K/8K | File server NVMe tốc độ cao phục vụ render farm, nhiều người dựng phim cùng lúc |
| Thiết kế & Sản xuất chip (IC/Semiconductor) có dữ liệu mô phỏng cực lớn, cần cả IOPS lẫn throughput cao | EDA File Server hiệu năng cao xử lý dataset hàng trăm TB, nhiều luồng I/O chạy song song |
| Công nghệ & CNTT (Nhà cung cấp cloud, data center, doanh nghiệp) | Database Block Storage (độ trễ thấp, IOPS cao) cho Oracle, SQL Server, PostgreSQL, SAP HANA |
| Khu vực công (Cơ quan chính phủ, viện nghiên cứu, bệnh viện, trường học) cần tuân thủ quy định lưu trữ dữ liệu không thể chỉnh sửa (WORM/SED) | VM Storage Block Storage IOPS cao cho VMware, Hyper-V, hỗ trợ boot storm, live migration, VDI quy mô lớn |
| Large Scale File Server chia sẻ file cho hàng trăm đến hàng nghìn người dùng truy cập đồng thời |
Use Case lựa chọn Synology PAS7700 phù hợp chi tiết theo ngành
| Ngành/Workload | PAS7700 phù hợp? | Lý do cụ thể |
|---|---|---|
| Post-production Video (Media & Entertainment) | Rất phù hợp | Throughput 30 GB/s đủ feed render farm cho nhiều workstation đồng thời qua SMB/NFS/NVMe-oF. Synology là đối tác chiến lược cho ngành này |
| IC Design/EDA (Semiconductor) | Rất phù hợp | Xử lý dataset mô phỏng hàng TB với nhiều luồng song song, EPYC 7443P đủ mạnh. Đây là ngành trọng tâm (target chính) |
| Database Mission-Critical (Oracle, SAP HANA) | Rất phù hợp | 2 triệu IOPS, độ trễ dưới 1ms qua iSCSI/NVMe-oF multipath. RAID-TP bảo vệ dữ liệu, RPO 5 phút/RTO gần bằng 0 nhờ Sync Replication |
| VM Storage (VMware, Hyper-V, Block Storage IOPS cao) | Rất phù hợp | Chịu được “boot storm” hàng nghìn VM khởi động cùng lúc, live migration không giật lag nhờ ALUA/ANA multipath, bảo trì node không downtime |
| VDI (1.000+ desktop ảo) | Rất phù hợp | IOPS cao giúp ngăn nghẽn khi nhiều máy ảo khởi động cùng lúc, hoạt động active-active nên bảo trì storage không làm gián đoạn. Mã hóa dữ liệu người dùng bằng SED |
| AI/ML Training (Storage cho cụm GPU) | Phù hợp | Throughput 30 GB/s feed dữ liệu cho GPU server, dùng NVMe/RoCE giảm độ trễ — phù hợp cho pipeline training, nhưng chưa tối ưu cho real-time inference quy mô rất lớn |
| Large Scale File Server (Nhiều kết nối đồng thời) | Phù hợp | SMB/NFS throughput cao, dung lượng tới 1.65 PB, phù hợp cho viện nghiên cứu, công ty kỹ thuật, lưu trữ dữ liệu trường đại học |
| Public Sector/Healthcare (Yêu cầu tuân thủ) | Phù hợp | Kết hợp SED (mã hóa) + WORM (snapshot không thể sửa) + LDAP/AD, đáp ứng chuẩn HIPAA, GDPR với RPO/RTO tốt |
| Doanh nghiệp vừa (50-200 người dùng, chia sẻ file) | Overkill (dư thừa) | Dòng RS4826xs+, RS6426xs+ đã đủ dùng với chi phí hợp lý hơn nhiều. PAS7700 sinh ra cho hạ tầng data center, không dành cho quy mô này |
| SMB, văn phòng nhỏ | Không phù hợp | Dòng DS925+, DS1825+ mới là lựa chọn đúng. Dùng PAS7700 sẽ dư thừa hoàn toàn và không tương xứng với chi phí bỏ ra |
DSM Enterprise (PAM): Nền tảng phần mềm của synology PAS7700
Khác với các dòng NAS truyền thống, Synology PAS7700 sử dụng DSM Enterprise (Parallel Active Manager – PAM), được phát triển riêng cho kiến trúc Active-Active với hai controller hoạt động đồng thời. Nền tảng này giúp đồng bộ trạng thái giữa hai controller, đảm bảo hiệu năng cao và khả năng hoạt động liên tục.
Ngay từ khi ra mắt, PAS7700 đã hỗ trợ đầy đủ các tính năng dành cho doanh nghiệp như Snapshot Replication, Hyper Backup, File Station, Storage Manager, Continuous Availability Manager, cùng các giao thức NVMe-oF, iSCSI, Fibre Channel, SMB và NFS. Hệ thống cũng tích hợp RAID-TP, SED, WORM, Immutable Snapshot, Deduplication và Live Update, cho phép cập nhật phần mềm mà không cần dừng dịch vụ.

PAS7700 đã hỗ trợ đầy đủ các tính năng dành cho doanh nghiệp như Snapshot Replication
Theo Synology, Synology Drive và Office Suite sẽ được bổ sung trong Q3/2026, tiếp theo là Synology Tiering trong Q4/2026 để tự động chuyển dữ liệu ít truy cập sang tầng lưu trữ chi phí thấp hơn. Trong tương lai, Synology cũng sẽ phát triển CMS nhằm hỗ trợ mở rộng nhiều node, tuy nhiên hiện chưa công bố thời điểm phát hành.
Lưu ý: Nếu doanh nghiệp cần triển khai Drive, Office hoặc Tiering, nên cân nhắc thời điểm phát hành các tính năng này. Đối với nhu cầu lưu trữ block, file và bảo vệ dữ liệu, PAS7700 đã sẵn sàng triển khai ngay.
Câu hỏi từ IT Director & CIO
Synology PAS7700 tốt hơn hay kém NetApp A90?
- Điểm mạnh: CPU mạnh hơn (EPYC 24 nhân so với Xeon), giá thấp hơn đáng kể, bảo hành 5 năm đã bao gồm sẵn.
- Điểm yếu: Dung lượng tối đa thấp hơn (1.6 PB so với 6.6 PB), ổ NVMe tối đa chỉ 7.68 TB so với 30.7 TB, tính năng scale-out node (CMS) vẫn đang trong giai đoạn phát triển.
PAS7700 có đạt DR với RPO = 0/RTO = 0 không?
Không. PAS7700 chỉ đạt RPO 5 phút/RTO gần bằng 0 nhờ Synchronous Replication. Các đối thủ như Dell PowerStore (Metro Sync) và HPE Alletra (Active Peer Persistence) mới đạt được RPO = 0/RTO = 0 tuyệt đối.
→ Nếu yêu cầu RPO = 0 là bắt buộc, cần cân nhắc kỹ trước khi chọn PAS7700.
RAM 256 GB có đủ dùng không?
Theo Battle Card chính thức, 256 GB chỉ nên dùng khi ngân sách rất hạn chế và dữ liệu dưới 64 TB. Synology không khuyến nghị mức 256 GB cho môi trường production thực tế.
Khuyến nghị: 512 GB là mức mặc định hợp lý, workload nặng nên dùng 1.024 GB
Tại sao không dùng ổ QLC dung lượng lớn hơn?
Synology PAS7700 hiện chỉ hỗ trợ ổ Synology U.3 NVMe TLC, tối đa 7.68 TB/ổ. Trong khi đó, đối thủ NetApp A90, Dell PowerStore hỗ trợ ổ QLC lên tới 15-30 TB, cho tổng dung lượng cao hơn nhiều dù cùng số khay ổ.
→ Đây là điểm hạn chế thực sự của PAS7700 hiện tại
Cần bao nhiêu ổ cứng để đạt hiệu năng tối đa?
Synology khuyến nghị tối thiểu 8-12 ổ để đủ dung lượng sau khi cấu hình RAID. Quan trọng hơn dung lượng: số lượng ổ ảnh hưởng trực tiếp đến hiệu năng, càng nhiều ổ chạy song song, IOPS càng cao. Cấu hình 48 ổ là mức đạt hiệu năng tối ưu nhất
Khi nào nên chọn Synology PAS7700 thay vì Synology RS6426xs+?
- Chọn PAS7700 khi cần toàn bộ hệ thống all-flash NVMe, hiệu năng trên 1 triệu IOPS, workload không chấp nhận downtime, hoặc triển khai trong môi trường Fibre Channel SAN.
- Chọn RS6426xs+ khi cần NAS 3U dạng hybrid (HDD/SSD), phù hợp workload thiên về dung lượng lưu trữ hơn là hiệu năng đỉnh cao.
Thietbinas.com có hỗ trợ POC không?
Có. thietbinas.com là nhà phân phối chính hãng Synology. Liên hệ để được tư vấn thiết kế hệ thống, triển khai POC, sizing theo workload thực tế, và báo giá cho dự án enterprise.
Kết luận
Synology PAS7700 đánh dấu bước chuyển mình của Synology từ nhà sản xuất NAS truyền thống sang phân khúc Enterprise Storage Tier-1. Với kiến trúc All-Flash NVMe Active-Active, khả năng bảo vệ dữ liệu toàn diện, chi phí đầu tư hợp lý và không yêu cầu mua thêm license cho các tính năng cốt lõi, PAS7700 là lựa chọn đáng cân nhắc cho doanh nghiệp, trung tâm dữ liệu, bệnh viện, ngân hàng và các tổ chức cần một hệ thống lưu trữ hiệu năng cao, hoạt động liên tục 24/7. Theo đánh giá của thietbinas.com, nếu doanh nghiệp ưu tiên tổng chi phí sở hữu (TCO) thấp, triển khai đơn giản và hệ sinh thái phần mềm đồng bộ, Synology PAS7700 là một trong những giải pháp lưu trữ doanh nghiệp nổi bật nhất hiện nay.
thietbinas.com là nhà phân phối chính hãng Synology tại Việt Nam. Liên hệ để được tư vấn POC, thiết kế hệ thống theo workload cụ thể và báo giá dự án PAS7700:
📍 Kinh doanh Hà Nội: 0899.500.266
📍 Kinh doanh TP.HCM: 0904.888.650
🔧 Kỹ thuật enterprise: 0936.225.133 – 0934.515.909
📧 sales@thietbinas.com
🌐 thietbinas.com
