Thiết bị lưu trữ NAS Synology RS2423+

SKU: RS2423+

Chính sách bán hàng
  • Sản phẩm chính hãng™ 100%
  • Giá cạnh tranh nhất thị trường
  • Tư vấn giải pháp, dự án miễn phí
  • Hỗ trợ đại lý và dự án
  • Đầy đủ CO/CQ
  • Bán hàng online toàn quốc
  • Hỗ trợ kỹ thuật tận tâm
  • Bảo hành chuyên nghiệp, uy tín

Liên Hệ

  Kinh doanh Hà Nội: 0899.500.266 - 0938.086.846

  Kinh doanh HCM: 0904.888.650 - 086.636.4286

🍳 Hỗ trợ kỹ thuật: 0936.225.133 - 0934.515.909

Thông tin sản phẩm

NAS Synology RS2423+ ra mắt năm 2023 là phiên bản nâng cấp của RS2421+ dành cho SMB. Thiết bị giữ nguyên form factor 2U 12 bay, nhưng nâng cấp CPU từ V1500B (Zen 1) lên V1780B (Zen 2), tăng 60% IOPS, tốc độ xung cao hơn 53%. Quan trọng hơn, RS2423+ tích hợp sẵn 10GbE mà RS2421+ hoàn toàn không có. Đây là nâng cấp đáng giá nhất giúp RS2423+ trở thành lựa chọn đúng cho doanh nghiệp yêu cầu thông lượng cao mà không muốn tốn thêm chi phí NIC.

Nhận định nhanh từ thietbinas.com: NAS Synology RS2423+ phù hợp cho SMB 20-100 người cần file server + iSCSI VMware + backup + camera trong một thiết bị, với 10GbE sẵn và không muốn đầu tư RS4021xs+ đắt hơn nhiều. RS2423RP+II (PSU kép, phiên bản hiện hành thay thế RS2423RP+) là phiên bản Thietbinas.com khuyến nghị cho môi trường production với chênh lệch giá không đáng kể so với rủi ro downtime khi PSU hỏng.

Lưu ý: RS2423RP+ đã ngừng sản xuất, model hiện hành là RS2423RP+II với thông số tương đương.

Thông số kỹ thuật chi tiết của NAS Synology RS2423+

Thông số RS2423+
── PHẦN CỨNG ──  
CPU AMD Ryzen V1780B 4 nhân/8 luồng / 3.35 (base) / 3.6 (turbo) GHz / 64-bit / AES-NI
RAM mặc định 8 GB DDR4 ECC UDIMM (1 × 8GB)
RAM tối đa 32 GB (2 × 16 GB), module D4EU02-8G / D4EU02-16G
Số khe RAM 2 slots
── LƯU TRỮ ──  
Số bay 12 bay nội bộ (hot-swap toàn bộ)
Mở rộng tối đa 24 bay (+ 1 × RX1223RP qua Mini-SAS HD)
Dung lượng thô tối đa 216 TB (12 bay) / 432 TB (24 bay với RX1223RP)
Chuẩn ổ cứng 3.5″ SATA HDD, 2.5″ SATA SSD (hot-swap)
Ổ cứng khuyến nghị HAT5300 Series (Enterprise SATA) / HAT3300 Series (Plus SATA)
SSD cache SAT5200 Series (trong bay) SNV3400 / SNV3500 M.2 NVMe (qua M2D20 hoặc E10M20-T1)
── KẾT NỐI ──  
Cổng mạng tích hợp 1 × 10GbE RJ-45 + 2 × 1GbE RJ-45
PCIe mở rộng 1 × Gen3 x8 (x4 link), lắp NIC 10/25GbE hoặc NVMe adapter
NIC nâng cấp PCIe E25G30-F2 (25GbE) / E10G30-F2 / E10G30-T2 / E10G18-T1 (10GbE)
NVMe adapter PCIe M2D20 (chỉ M.2) / E10M20-T1 (10GbE + M.2 combo)
Expansion port 1 × Mini-SAS HD (kết nối RX1223RP)
USB 2 × USB 3.2 Gen 1
── NGUỒN ĐIỆN ──  
RS2423+ — PSU 500W đơn (không hot-swap)
RS2423RP+ — PSU PSU kép redundant (hot-swap)
Tiêu thụ điện 119.95W (Active) / 46.21W (HDD Hibernate)
── THIẾT KẾ ──  
Form factor 2U Rackmount (19″ rack)
Kích thước 88 × 482 × 552 mm
Trọng lượng 11.5 kg
Quạt làm mát 3 × 60mm (hot-swap)
Tiếng ồn 52.3 dB(A) (đo với SSD full load, idle state)
Nhiệt độ hoạt động 0°C đến 35°C
── HIỆU NĂNG ──  
Sequential Read 3.500 MB/s (theo Synology Official)
Sequential Write 1.700 MB/s (theo Synology Official)
Random 4K Read IOPS 155.000 IOPS (theo Synology Official)
Random 4K Write IOPS 79.000 IOPS (theo Synology Official)
So với thế hệ trước Sequential Read +27% / Sequential Write +26% Random 4K Read +60% / Random 4K Write +16%
── DSM SOFTWARE ──  
Max Volume Size 108 TB (8GB RAM mặc định) 200 TB (cần nâng lên 32 GB RAM)
Max Internal Volume 64 volumes
Max SMB Connections 380 (FSCT-based)
Synology Drive 680 users / 5.000.000 files
Synology Chat 150 users
MailPlus 5 tài khoản miễn phí / max 790 users
Surveillance Station (H.265) 75 camera (1080p/3M/5M/4K)
Virtual Machine Manager 8 VM instances khuyến nghị / 1 Virtual DSM miễn phí
Max iSCSI Target / LUN 64 targets / 128 LUN
VPN Server 12 kết nối đồng thời
Snapshot/folder 256 snapshot/shared folder
AI De-identification 380 words/giây (cần ≥ 8GB RAM + Container Manager)
── BẢO HÀNH ──  
Bảo hành 3 năm, mở rộng 5 năm với EW202 hoặc Extended Warranty Plus
Giá (thietbinas.com 7/2026) Liên hệ báo giá: 0899.500.266 (HN) / 0904.888.650 (HCM)

Nguồn: Synology Product Specifications RS2423+ (Apr 22, 2026). Hiệu năng theo Synology Official, đo với cấu hình tối ưu (SSD full, 32GB RAM). Thực tế với HDD thông thường sẽ thấp hơn đáng kể.

Synology RS2423+ được nâng cấp như thế nào so với Synology RS2421+

So với RS2421+, Synology RS2423+ cải thiện đáng kể sức mạnh xử lý và tốc độ kết nối, giúp hệ thống đáp ứng tốt hơn các tác vụ lưu trữ, sao lưu và chia sẻ dữ liệu cho doanh nghiệp. Cụ thể:

Tiêu chí RS2421+ (2021) RS2423+ (2023)
CPU AMD Ryzen V1500B 4C/8T 2.2 GHz (Zen 1, 14nm) AMD Ryzen V1780B 4C/8T 3.35/3.6 GHz (Zen 2, 7nm) → tốc độ xung cao hơn 53%, tiến trình mới hơn
RAM mặc định 4 GB DDR4 ECC 8 GB DDR4 ECC
RAM tối đa 32 GB 32 GB
Số bay 12 bay 12 bay
Mở rộng 24 bay (RX1223RP) 24 bay (RX1223RP)
Mạng tích hợp 4 × 1GbE (không có 10GbE!) 1 × 10GbE + 2 × 1GbE
Expansion port eSATA Mini-SAS HD
Sequential Read ~2.758 MB/s (ước tính) 3.500 MB/s (+27%)
Sequential Write ~1.349 MB/s (ước tính) 1.700 MB/s (+26%)
Random 4K Read IOPS ~97.000 IOPS (ước tính) 155.000 IOPS (+60%)
Tiêu thụ điện ~100W (Access) 119.95W (Access) (cao hơn nhẹ do CPU mạnh hơn)
Bảo hành 3 năm 3 năm
Kết luận Không có 10GbE, bottleneck mạng Với môi trường đòi hỏi throughput cao là không đủ 10GbE tích hợp sẵn, loại bỏ bottleneck CPU mạnh hơn 60% IOPS, iSCSI VMware mượt hơn

Nếu doanh nghiệp đang sử dụng RS2421+ nhưng thường xuyên gặp tình trạng nghẽn băng thông mạng như tốc độ truyền file chỉ đạt khoảng 800-900 MB/s dù mảng HDD vẫn còn dư hiệu năng, thì RS2423+ là bản nâng cấp rất đáng cân nhắc nhờ cổng 10GbE tích hợp sẵn. Ngược lại, nếu RS2421+ vẫn đáp ứng tốt khối lượng công việc hiện tại và hạ tầng chưa có nhu cầu triển khai 10GbE, doanh nghiệp hoàn toàn có thể tiếp tục sử dụng thêm 1-2 năm.

Hiện RS2421+ vẫn nằm trong danh sách được Synology cung cấp cập nhật DSM (ở mức Full hoặc Limited tùy giai đoạn vòng đời), và theo chính sách vòng đời phần mềm hiện nay, dòng máy này vẫn sẽ tiếp tục nhận hỗ trợ trong vài năm tới, ít nhất đến khoảng giai đoạn 2028-2029.

Một số tính năng đáng chú ý trên Synology RS2423+

CPU V1780B (Zen 2) khác Gì V1500B (Zen 1) trong thực tế?

V1780B (Zen 2, 7nm, 2020) và V1500B (Zen 1, 14nm, 2018) đều là AMD Embedded, nhưng khác nhau về kiến trúc CPU đáng kể. Zen 2 cải thiện IPC (Instructions Per Clock) hơn 15% so với Zen 1, tốc độ xung cao hơn (3.35/3.6 GHz vs 2.2 GHz), và tiến trình 7nm hiệu quả điện năng hơn dù V1780B tiêu thụ thực tế cao hơn vì tốc độ cao hơn.

Tác động thực tế đến workload SMB:

  • iSCSI IOPS: +60% random 4K read IOPS so với RS2421+. Với VMware datastore 10-15 VM chạy đồng thời. Đây là sự khác biệt có thể cảm nhận được, giảm độ trễ khi nhiều VM cùng truy cập storage.
  • Surveillance Station: V1780B có thể xử lý khoảng 75 camera H.265 ở nhiều độ phân giải mà CPU vẫn ổn định. Trong khi đó, V1500B trên RS2421+ khi vận hành trên 40 camera H.265 độ phân giải cao đã bắt đầu tiến gần giới hạn CPU.
  • Active Backup dedupe: Các tác vụ deduplication và compression vốn phụ thuộc nhiều vào CPU được xử lý nhanh hơn, giúp rút ngắn thời gian backup ban đêm trong môi trường 50–80 máy tính.
  • Plex / media transcoding: V1780B cho khả năng xử lý transcoding tốt hơn. Tuy nhiên, nếu chỉ sử dụng NAS như một file server thuần túy, chênh lệch hiệu năng SMB giữa V1500B và V1780B không đáng kể.

Tích hợp 10GbE cho kết nối mạnh mẽ

Điểm nâng cấp đáng giá nhất trên RS2423+ không nằm ở CPU mà là cổng 10GbE RJ-45 tích hợp sẵn. Trong khi RS2421+ chỉ có 4 cổng 1GbE, ngay cả khi gộp băng thông bằng LACP, tốc độ của mỗi kết nối vẫn bị giới hạn bởi chuẩn 1GbE, khiến hiệu năng của mảng 12 ổ HDD không được khai thác hết.

Với 1 cổng 10GbE, RS2423+ có thể đạt băng thông thực tế khoảng 1.100-1.250 MB/s, đủ đáp ứng file server cho 50-100 người dùng truy cập đồng thời mà không trở thành điểm nghẽn. Khi cần mở rộng, người dùng vẫn có thể lắp thêm card mạng PCIe hoặc card E10M20-T1 để bổ sung 10GbE và bộ nhớ đệm NVMe.

Thực tế từ thietbinas.com: Khi nâng cấp từ RS2421+ lên RS2423+ trong môi trường SMB đã triển khai hạ tầng 10GbE, tốc độ sao chép các tệp dung lượng lớn như video, bản vẽ CAD tăng từ khoảng 100-120 MB/s lên 800-1.100 MB/s, tức nhanh hơn gần 10 lần mà không cần thay đổi hệ thống lưu trữ HDD.

Hiệu năng thực thế

Đây là kết quả đo đạc độc lập từ Binary Testing Lab (UK). Cấu hình: 12 ổ HAT5300 HDD SATA + SAT5300 SSD + E10G18-T2 dual-port 10GbE card. Host test: Dell PowerEdge R760xs, Windows Server 2022, Iometer. Kết quả:

Benchmark Test RS2423RP+II (kết quả đo thực tế) RS2421RP+ (thế hệ trước để so sánh) Cải thiện
Sequential Read (Iometer) 9,3 Gbits/s 9,2 Gbits/s +1,1%
Sequential Write (Iometer) 9,2 Gbits/s 8,0 Gbits/s +15%
Real-world 25GB file Read 5,6 Gbits/s 5,0 Gbits/s +11,2%
Real-world 25GB file Write 5,8 Gbits/s 4,9 Gbits/s +17%
Backup 22,4GB/10.500 files 2,4 Gbits/s ~2,0 Gbits/s +20%
Encrypted folder copy 25GB 2,7 Gbits/s (AES không ảnh hưởng) — —
iSCSI 1×10GbE Sequential Read 9,2 Gbits/s — —
iSCSI 1×10GbE Sequential Write 8,9 Gbits/s — —
iSCSI MPIO 3×10GbE Sequential Read 27,6 Gbits/s — 3 × 10GbE bond
iSCSI MPIO 3×10GbE Sequential Write 13,7 Gbits/s — —

Nguồn: Dave Mitchell, Binary Testing Ltd (IT Pro, Sept 2023). Đây là đánh giá độc lập, không phải test của Synology. Cấu hình: RS2423RP+ + 12×HAT5300 HDD + SAT5300 SSD + E10G18-T2 dual-port NIC. Host: Dell PowerEdge R760xs / Windows Server 2022 / Iometer.

Đây là kết quả quan trọng nhất từ đánh giá độc lập của IT Pro sau khi thêm RAID10 SSD cache vào RAID5 HDD pool:

  • Random Write IOPS: từ 4.950 → 94.300 IOPS, tăng hơn 19 lần. Đây là tác động của SSD cache với workload random write (điển hình cho VMware VM disk I/O).
  • Random Write Throughput: từ 1,1 Gbits/s → 6,8 Gbits/s, tăng 6,2 lần. Sự cải thiện này giải thích tại sao E10M20-T1 + NVMe cache là khoản đầu tư hiệu quả nhất cho môi trường VMware.

Từ kinh nghiệm triển khai thực tế của Thietbinas.com: con số 80.000-110.000 IOPS mà thietbinas.com đo được trong môi trường VMware mixed workload thực tế khớp với kết quả benchmark độc lập của IT Pro. Điều này xác nhận SSD cache là yêu cầu không thể thiếu cho VMware iSCSI production, không phải tùy chọn.

Khuyến nghị của Thietbinas.com: Nếu dùng RS2423+ cho VMware iSCSI với hơn 5 VM production, lắp E10M20-T1 (combo 10GbE + 2 × M.2 NVMe) là khoản đầu tư hiệu quả nhất. 1 khe PCIe được tận dụng cho cả 2 mục đích: thêm 10GbE và cache NVMe. Đây cũng là giới hạn của RS2423+ (1 khe PCIe), không thể lắp thêm NIC 25GbE đồng thời với NVMe cache.

Khả năng mở rộng cao

RS2423+ có thể lưu trữ tối đa 216TB dữ liệu, đáp ứng nhu cầu lưu trữ ngày càng tăng của doanh nghiệp, đặc biệt là đối với những doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực có lượng dữ liệu lớn như lưu trữ video, hình ảnh, tài liệu… Ngoài ra, việc mở rộng dung lượng lưu trữ của RS2423+ cũng rất đơn giản và dễ dàng. Bạn chỉ cần mua thêm ổ cứng và lắp đặt vào các khay mở rộng mà không cần phải cấu hình phức tạp.

WriteOnce (WORM) – Tính năng ít được biết đến nhưng rất quan trọng

Từ DSM 7.2, Synology bổ sung WriteOnce (WORM – Write Once, Read Many) cho phép tạo dữ liệu bất biến trên Btrfs, giúp bảo vệ tuyệt đối trước ransomware và đáp ứng các yêu cầu tuân thủ trong lĩnh vực tài chính, y tế hoặc pháp lý.

Có hai chế độ hoạt động:

  • Enterprise Mode: Quản trị viên có thể mở khóa dữ liệu trong trường hợp khẩn cấp trước khi hết thời gian lưu giữ, phù hợp với đa số doanh nghiệp SMB.
  • Compliance Mode: Dữ liệu bị khóa hoàn toàn, kể cả quản trị viên cũng không thể xóa hoặc chỉnh sửa trước khi hết thời gian lưu giữ. Đồng thời không thể xóa storage pool, volume hoặc shared folder, đáp ứng các yêu cầu audit nghiêm ngặt.

Ngoài ra, Auto-lock Timer cho phép tự động khóa dữ liệu sau một khoảng thời gian và thiết lập retention period theo ngày, năm hoặc vĩnh viễn. Trước khi kích hoạt Compliance Mode, hãy thử nghiệm với Enterprise Mode trong ít nhất một tháng để đảm bảo quy trình vận hành phù hợp. Sau khi đã bật Compliance Mode và thiết lập thời gian lưu giữ, dữ liệu sẽ không thể khôi phục hoặc xóa trước hạn, kể cả bởi quản trị viên cao nhất.

Khi kết hợp WriteOnce, Snapshot Replication và Hyper Backup, RS2423+ tạo thành mô hình bảo vệ dữ liệu ba lớp gồm snapshot để khôi phục tức thời, WORM chống sửa đổi dữ liệu và Hyper Backup cho sao lưu ngoài hệ thống. Đây là lợi thế đáng kể so với các NAS chỉ sử dụng RAID để bảo vệ dữ liệu.

So sánh NAS Synology RS2423+ với RS4021xs+ và RS1221RP+

Tiêu chí RS2423+ RS4021xs+ RS1221RP+
CPU AMD V1780B 4C/8T 3.35-3.6 GHz (Zen 2, mạnh nhất nhóm) Intel Xeon D-1541 8C/16T 2.1–2.7 GHz AMD V1500B 4C/8T 2.2 GHz
RAM mặc định 8 GB ECC 16 GB ECC 4 GB ECC
RAM tối đa 32 GB 64 GB 32 GB
Bay nội bộ 12 bay 16 bay 8 bay
Mở rộng tối đa 24 bay 40 bay 20 bay
10GbE tích hợp 1 × 10GbE 2 × 10GbE Không có
PCIe slots 1 × Gen3 x4 link 2 × Gen3 x8 2 × Gen3 x8
PSU redundant (RP+) RS2423RP+II Tích hợp sẵn RS1221RP+
Sequential Read 3.500 MB/s ~6.200 MB/s ~2.100 MB/s
Random IOPS Read 155.000 403.000 ~97.000
Surveillance (H.265) 75 camera (tất cả res) 285 camera 40 camera
Synology Drive Users 680 Không xác định Không xác định
Tiêu thụ điện 119.95W (Active) ~200–350W ~70W (nhẹ hơn)
Bảo hành 3 năm (5 năm) 5 năm 3 năm (5 năm)
Phân khúc phù hợp SMB 20-100 người File server + backup + iSCSI VMware Với 10GbE sẵn, không cần NIC riêng Enterprise SMB lớn 100-300 người File server + backup + Xeon 8 nhân SMB nhỏ 10-50 người Cần 8 bay, không cần 10GbE ngay Tiết kiệm điện

RS2423+ là lựa chọn tối ưu cho doanh nghiệp 20-100 người dùng cần hệ thống lưu trữ hiệu năng cao nhưng chưa cần mở rộng trên 24 ổ đĩa hoặc nền tảng Xeon D của dòng XS+. Nếu doanh nghiệp cần hơn 24 bay, triển khai Synology High Availability (SHA) với 2 khe PCIe để đồng thời sử dụng 25GbE và NVMe cache, chạy nhiều VM production cần 64GB RAM hoặc hệ thống giám sát trên 75 camera, RS4021xs+ sẽ phù hợp hơn. Trong khi đó, RS1221RP+ sẽ phù hợp nếu chỉ cần 8-20 bay và chưa có nhu cầu triển khai 10GbE ngay từ đầu.

Nên chọn NAS SYnology RS2423+ hay RS2423RP+II

Điểm khác biệt duy nhất giữa hai model là PSU. Thietbinas.com không bao giờ gợi ý RS2423+ (PSU đơn) cho môi trường production:

Tiêu chí RS2423+ (PSU đơn) RS2423RP+II (PSU kép) – Phiên bản hiện hành
Khi PSU hỏng NAS tắt ngay lập tức → Downtime, rủi ro data corrupt PSU còn lại tiếp quản tức thì. Thay PSU hot-swap không cần tắt NAS
Mất điện 1 nhánh Mất điện = mất NAS PSU kia tiếp tục qua nhánh còn lại
Phù hợp với Backup NAS phụ Phát triển/test environment Không production-critical Mọi môi trường production, SHA cluster (bắt buộc dùng RP+II) Edge site quan trọng
Khuyến nghị Tiết kiệm ngân sách ban đầu nhưng rủi ro cao về lâu dài Chúng tôi luôn khuyến nghị RP+ chi phí thêm xứng đáng với uptime

Khi nào cần nâng cấp Volume Size và RAM

RS2423+ áp dụng chính sách Volume Size giống các dòng NAS Synology doanh nghiệp. Với 8GB RAM mặc định, hệ thống hỗ trợ volume tối đa 108TB. Nếu sử dụng 12 ổ HAT5310 12TB RAID 5 (~82,95TB) thì vẫn nằm trong giới hạn này và không cần nâng RAM.

Bạn nên nâng lên 32GB RAM trong các trường hợp:

  • Dung lượng storage pool vượt 108TB (sử dụng ổ dung lượng lớn).
  • Mở rộng thêm RX1223RP lên 24 bay, khiến tổng dung lượng vượt 108TB.
  • Chạy nhiều máy ảo với Virtual Machine Manager (VMM).
  • Triển khai MailPlus cho trên 400 người dùng.

Lưu ý: Nếu lắp đủ 12 ổ HAT5310 16TB RAID 5 (~165TB), hệ thống sẽ vượt giới hạn 108TB của RAM 8GB. Khi đó, cần nâng RAM lên 32GB trước khi tạo volume, tránh phải cấu hình lại sau khi triển khai.

Mô hình triển khai NAS Synologu RS2423+ thực tế từ thietbinas.com

Mô hình RS2423+ đáp ứng như thế nào Lưu ý từ thietbinas.com
File server trung tâm SMB 20-100 người 12 bay RAID 5 cho 80-120TB usable.

10GbE tích hợp sẵn.

SMB 380 kết nối đồng thời.

Phân quyền Windows ACL.

Synology Drive cho 680 user.

Chúng tôi triển khai cho văn phòng 50-80 người thay thế file server Windows cũ. Đồng bộ qua Synology Drive nhanh, không cần cài agent phức tạp trên máy user.
iSCSI storage cho VMware/Hyper-V 155.000 IOPS random read đủ cho 10-20 VM production với mixed workload.

iSCSI/NFS cho ESXi 8.0 U2 và Hyper-V Windows Server 2022.

Với SSD cache: thietbinas.com đo được 80K–110K IOPS thực tế.

Cần lắp E10M20-T1 (PCIe + M.2 cache) để tận dụng IOPS. 1 khe PCIe duy nhất, phải chọn NVMe cache hoặc thêm NIC, không được cả hai.
Backup server tập trung (ABB + Hyper Backup) Active Backup for Business không phí license: backup PC Windows, server vật lý, VMware/Hyper-V.

Dedupe giảm 40-60% dung lượng.

Hyper Backup lên C2/S3 cloud.

Thietbinas.com đã thay Veeam bằng ABB cho nhiều khách hàng SMB, tiết kiệm 15-30 triệu VNĐ/năm license.

Lưu ý: pool backup cần riêng với pool data chính.

Camera giám sát 75 camera H.265 75 camera H.265 toàn resolution (1080p/3M/5M/4K) không cần giảm số lượng khi tăng chất lượng.

ONVIF support.

2 license miễn phí.

C2 Surveillance off-site backup.

Đủ 75 kênh cho tòa nhà văn phòng vừa mà không cần RS4021xs+ (285 kênh nhưng đắt hơn), triển khai cho tòa nhà 5-8 tầng.
HA Cluster (2 × RS2423RP+) SHA ghép 2 RS2423RP+ làm active-passive. Failover 3-7 phút khi node chính gặp sự cố. PSU redundant trên mỗi node. Cần quorum NAS thứ 3 để tránh split-brain khi heartbeat bị gián đoạn. Chúng tôi luôn cấu hình NAS nhỏ (RS826+) làm quorum trong mọi triển khai SHA.
Multi-site sync (Branch office) Hybrid Share + Synology Drive đồng bộ file hai chiều giữa RS2423+ trụ sở và NAS nhỏ hơn tại chi nhánh. Hyper Backup replication giữa các site. RS2423+ tại trụ sở + RS826RP+ tại mỗi chi nhánh là cấu hình thietbinas.com hay tư vấn cho doanh nghiệp 2-5 văn phòng.

Gợi ý cấu hình ổ cứng cho Synology RS2423+ theo quy mô

Dung lượng tính theo Synology RAID Calculator (RAID 5, Btrfs: trừ 10GB/ổ + 4% metadata). Giá ổ cứng từ thietbinas.com 7/2026:

Cấu hình ổ Model × Số lượng RAID 5 (Btrfs) RAID Calculator Phù hợp cho
Khởi đầu (8 ổ) RAM 8GB mặc định 8 × HAT5310-12T ~82,95 TB (< 108TB, RAM 8GB đủ) File server + backup SMB 20-50 người
Cân bằng (12 ổ đầy) Nâng RAM 32GB 12 × HAT5310-12T ~124,43 TB (cần RAM 32GB) File server + iSCSI VMware SMB 50-100 người Camera 75 kênh H.265
Dung lượng lớn (12 ổ) Nâng RAM 32GB 12 × HAT5310-16T (19.243.000 VNĐ/ổ) ~165,91 TB  (cần RAM 32GB) Lưu trữ dài hạn Backup tập trung nhiều server Surveillance + file server kết hợp
Tối đa 24 bay (+ RX1223RP) Nâng RAM 32GB 24 × HAT5310-16T (+ 1 × RX1223RP) ~331,82 TB  (cần RAM 32GB) Enterprise lưu trữ lớn Media production, archive 10+ năm Không cần thay NAS
All-flash tier (SSD SATA trong bay) 12 × SAT5200 Series (liên hệ thietbinas.com) Tùy model SAT5200 Hiệu năng IOPS tối đa VMware all-flash datastore Kết hợp với HDD pool tier 2

HAT5310 12TB: liên hệ | HAT5310 16TB = 19.243.000 VNĐ | HAT5310 20TB: liên hệ (thietbinas.com, 7/2026). Giá NAS RS2423+/RS2423RP+: liên hệ báo giá dự án. Dung lượng: Synology RAID Calculator (synology.com/support/RAID_calculator).

Cấu hình thietbinas.com khuyến nghị phổ biến nhất: RS2423RP+ + 12 × HAT5310 12TB RAID 5 + E10M20-T1 + 2 × SNV3500 NVMe cache. Bắt đầu với 8 ổ (< 108TB, RAM 8GB đủ), nâng lên 12 ổ khi cần (đồng thời nâng RAM 32GB). Đây là cấu hình SMB 50-100 người không cần thay NAS trong 7-8 năm.

Đánh giá ưu điểm và nhược điểm của NAS Synology RS2423+

Điểm mạnh RS2423+ Điểm cần lưu ý
CPU V1780B (Zen 2) mạnh nhất trong dòng 12-bay của Synology, tăng 60% IOPS cao hơn thế hệ trước, phù hợp iSCSI VMware đòi hỏi IOPS ngẫu nhiên cao 1 khe PCIe duy nhất (x4 link), phải chọn: NIC 25GbE hay NVMe cache; không thể có cả hai cùng lúc như RS4021xs+ (2 khe)
10GbE tích hợp sẵn 1 cổng, không cần mua thêm NIC cho hầu hết workload SMB Tiếng ồn 52.3 dB(A), cao hơn RS826+ (41 dB). Cần phòng máy chủ riêng, không đặt trong văn phòng mở
RAM 8GB ECC mặc định, tốt hơn RS2421+ (4GB). Đủ cho hầu hết workload SMB ngay từ đầu Mini-SAS HD expansion thay eSATA. Nếu đang có RS2421+ + RX1223RP cũ, cần kiểm tra tương thích trước khi nâng cấp
12 bay hot-swap + mở rộng 24 bay qua RX1223RP, không cần thay NAS trong 7-10 năm với SMB vừa RAM tối đa 32GB, thấp hơn RS4021xs+ (64GB). Với môi trường nhiều VM hoặc AI workload nặng, cần xem xét RS4021xs+
Surveillance Station: 75 camera H.265 tất cả resolution, không cần giảm số camera khi tăng độ phân giải Tiêu thụ điện 119.95W Active, cao hơn RS1221RP+ (~70W). UPS 1.500VA là khuyến nghị tối thiểu cho RS2423RP+
SHA hỗ trợ ghép 2 RS2423RP+II làm HA cluster active-passive. Failover trong 3-7 phút Chỉ hỗ trợ SATA, không phù hợp workload cần SAS 12Gb/s enterprise. Xem xét UC3400 nếu cần SAS
Bảo hành 3 năm, mở rộng 5 năm, phù hợp SMB không muốn lo phần cứng trong 5 năm đầu PCIe Gen3 x4 link thực tế (không phải x8) với NIC 25GbE hoặc nhiều NVMe, x4 có thể là điểm giới hạn
Active Backup for Business không phí license, backup toàn bộ PC/server/VMware/Hyper-V Chỉ max 200TB volume (cần 32GB RAM) cho môi trường lưu trữ lớn hơn, cần RS4021xs+ với 64GB RAM và max 1PB (RAID 6)

Câu hỏi kỹ thuật thường gặp

Câu hỏi kỹ thuật Trả lời từ Đội Kỹ Thuật thietbinas.com
Hiệu năng 155.000 IOPS read thực tế có đạt được không? Hiệu năng 155.000 IOPS là benchmark của Synology với cấu hình lý tưởng: toàn bộ SSD SATA, 32GB RAM, 10GbE.

Trong thực tế với HDD SATA (không có SSD cache): IOPS ngẫu nhiên khoảng 1.200-2.400 IOPS (100-200 IOPS × 12 ổ HDD).

Với E10M20-T1 + 2 × SNV3500 NVMe cache: thietbinas.com đo được 80.000-110.000 IOPS trong môi trường VMware mixed workload 70%R/30%W. Đây là cấu hình khuyến nghị cho iSCSI VMware production.

RS2423+ hay RS2423RP+II, chọn cái nào? Điểm khác biệt duy nhất: RS2423RP+ có PSU redundant hot-swap. Với môi trường doanh nghiệp bất kỳ, Việt Tuấn luôn khuyến nghị RS2423RP+II. PSU là linh kiện hỏng phổ biến nhất trong rack environment. Chi phí chênh lệch không đáng kể so với rủi ro downtime khi PSU hỏng lúc NAS đang ghi dữ liệu.
RAM cần nâng lên bao nhiêu? Khi nào nên nâng? 8GB mặc định: đủ cho file server, backup, surveillance, và volume tối đa 108TB. Nâng lên 32GB khi:

(1) cần volume lớn hơn 108TB

(2) chạy 5+ VM đồng thời với VMM

(3) kho mail MailPlus hơn 400 user

(4) muốn AI de-identification cho kho dữ liệu lớn.

Dùng module D4EU02-8G (thêm 8GB = 16GB tổng) hoặc D4EU02-16G (thêm 16GB = 24GB tổng, hoặc 2 × 16GB = 32GB max).

Có thể nâng cấp từ RS2421+ lên RS2423+ không? Ổ cứng cũ dùng được không? Migration từ RS2421+: ổ cứng trong danh sách HCL RS2423+ (HAT5300, HAT3300, SAT5200) được dùng được. Ổ bên thứ ba đang dùng trên RS2421+ sẽ chỉ nhận cảnh báo trên RS2423+ (HCL 4.0).

Expansion unit RX1223RP tương thích với cả hai model qua Mini-SAS HD, không bị ảnh hưởng bởi thay đổi expansion port (RS2421+ dùng eSATA cho expansion khác, cần kiểm tra cụ thể).

Khuyến nghị: gọi thietbinas.com trước khi nâng cấp để tránh phát sinh không mong muốn.

1 khe PCIe duy nhất  nên lắp gì? NVMe cache hay NIC 25GbE? Phụ thuộc workload:

(1) iSCSI VMware / nhiều user đồng thời truy cập HDD → lắp E10M20-T1 (combo NVMe cache + 10GbE thêm). Đây là lựa chọn hiệu quả nhất vì dùng 1 khe cho 2 mục đích.

(2) Cần 25GbE cho throughput cao (media production, nhiều host VMware) → lắp E25G30-F2 nhưng mất khả năng NVMe cache qua PCIe.

(3) File server đơn giản, HDD đủ → không cần lắp gì thêm, 10GbE tích hợp là đủ.

SHA với RS2423RP+II cần chuẩn bị gì? SHA yêu cầu 2 unit RS2423RP+II giống hệt nhau, heartbeat network riêng (VLAN riêng hoặc cáp direct) và quorum server thứ 3 (NAS nhỏ như RS826+).

Chúng tôi luôn cấu hình quorum để tránh split-brain. Đây là nguyên nhân phổ biến nhất gây sự cố SHA theo cộng đồng SynoForum. SHA không hỗ trợ SHR, phải dùng RAID 1/5/6/10 tiêu chuẩn.

Failover thực tế: 3-7 phút trong kiểm tra của thietbinas.com

RS2423+ có phù hợp làm backup server thay thế Veeam không? Phù hợp và tiết kiệm đáng kể. Active Backup for Business không phí license: backup PC Windows, server vật lý, VMware vSphere và Hyper-V. Dedupe tích hợp giảm 40-60% dung lượng. Restore bare-metal qua WinPE nhanh và đáng tin cậy. Thietbinas.com đã thay Veeam Essentials cho nhiều khách hàng SMB tại Việt Nam, tiết kiệm 15-30 triệu VNĐ/năm license mà không mất tính năng quan trọng.

Tổng kết 

Synology RS2423+ là lựa chọn tối ưu cho doanh nghiệp SMB cần một hệ thống lưu trữ 2U 12 bay có hiệu năng cao, tích hợp 10GbE, hỗ trợ iSCSI, Virtual Machine Manager, Active Backup for Business và Surveillance Station trong cùng một nền tảng. So với RS2421+, những nâng cấp về CPU AMD Ryzen Embedded V1780B (Zen 2) và kết nối mạng mang lại khác biệt rõ rệt trong các môi trường có khối lượng truy cập lớn hoặc nhiều tác vụ đồng thời.

Tuy nhiên, nếu doanh nghiệp cần triển khai 25GbE cùng NVMe cache, mở rộng quy mô lớn hoặc vận hành nhiều máy ảo hơn, dòng RS4021xs+ sẽ phù hợp hơn nhờ nền tảng phần cứng mạnh mẽ và khả năng mở rộng vượt trội.

Thietbinas.com khuyến nghị lựa chọn Synology RS2423RP+ cho các hệ thống vận hành thực tế thay vì RS2423+, bởi bộ nguồn dự phòng (Redundant PSU) giúp đảm bảo tính liên tục của dịch vụ và giảm rủi ro gián đoạn khi xảy ra sự cố nguồn điện. Nếu cần tư vấn cấu hình ổ cứng, RAM, SSD cache hoặc giải pháp phù hợp với quy mô doanh nghiệp, hãy liên hệ qua:

📞 Tư vấn và báo giá RS2423+ / RS2423RP+:

📍 Kinh doanh Hà Nội: 0899.500.266

📍 Kinh doanh TP.HCM: 0904.888.650

🔧 Hỗ trợ kỹ thuật: 0936.225.133 – 0934.515.909

📧 sales@thietbinas.com  |  🌐 thietbinas.com/nas-synology-rs2423plus

Tác giả: Đội Kỹ Thuật Việt Tuấn & thietbinas.com — nhà phân phối chính hãng Synology tại Việt Nam. Nguồn: Synology Product Specifications RS2423+ (Apr 22, 2026), Synology Official Performance Data, Synology RAID Calculator. Kinh nghiệm triển khai thực tế 2023–2026. Tuyên bố: thietbinas.com là nhà phân phối Synology — bài đánh giá phản ánh nhận định kỹ thuật trung thực, kể cả hạn chế và trường hợp RS4021xs+ phù hợp hơn.

Thông số kỹ thuật

  • Sản phẩm: Thiết bị lưu trữ mạng (NAS)
  • Tên Hãng: Synology
  • Model: RS2423+
  • Số khay đựng ổ cứng: 12 Khay
  • Ổ cứng: Không đi kèm
  • Bộ Vi xử lý: CPU AMD Ryzen V1780B, 64-bit, 4-core 3.35 (base) / 3.6 (turbo) GHz, Hardware encryption engine Yes (AES-NI)
  • Bộ nhớ RAM: 8 GB DDR4 ECC UDIMM (Có thể nâng cấp lên 32 GB)
  • Hỗ trợ Raid: Synology Hybrid RAID, Basic, JBOD, RAID 0/1/5/6/10
  • Chuẩn ổ cứng/ Dung lượng tối đa:  3.5″ SATA HDD, 2.5″ SATA HDD, 2.5″ SATA SSD/Maximum Single Volume Size 200TB ( yêu cầu bộ nhớ 32GB)
  • Cổng giao tiếp: 1 cổng USB 3.0, 1 cổng eSATA, 2 cổng RJ-45 1GbE, 1 cổng RJ-45 10GbE, 2 cổng USB 3.0
  • Hệ điều hành: DiskStation Manager
  • Kích thước: 88 mm x 482 mm x 552 mm
  • Thời hạn bảo hành: 5 năm

Tính năng và Ứng dụng

Bài viết giải pháp

Sản phẩm bạn đã xem

1 review for Thiết bị lưu trữ NAS Synology RS2423+

  1. Quang Thanh –

    Chip của Synnology lúc thì intel lúc AMD nhỉ

Add a review

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *