Thiết bị lưu trữ NAS Synology RS826+

SKU: RS826+

Chính sách bán hàng
  • Sản phẩm chính hãng™ 100%
  • Giá cạnh tranh nhất thị trường
  • Tư vấn giải pháp, dự án miễn phí
  • Hỗ trợ đại lý và dự án
  • Đầy đủ CO/CQ
  • Bán hàng online toàn quốc
  • Hỗ trợ kỹ thuật tận tâm
  • Bảo hành chuyên nghiệp, uy tín

Liên Hệ

  Kinh doanh Hà Nội: 0899.500.266 - 0938.086.846

  Kinh doanh HCM: 0904.888.650 - 086.636.4286

🍳 Hỗ trợ kỹ thuật: 0936.225.133 - 0934.515.909

Thông tin sản phẩm

Synology RS826+ là dòng NAS RackStation 1U 4 khay mới nhất của Synology, được thiết kế dành cho doanh nghiệp vừa và nhỏ cần hệ thống lưu trữ ổn định, dễ mở rộng và có khả năng vận hành liên tục. Với thiết kế tối ưu cho tủ rack, sản phẩm phù hợp để triển khai tại văn phòng, chi nhánh hoặc làm hệ thống lưu trữ, sao lưu dự phòng trong hạ tầng CNTT hiện có. Sau đây, Thietbinas.com sẽ đánh giá toàn diện Synology RS826+ để doanh nghiệp có thể xác định liệu đây có phải là lựa chọn phù hợp trước khi đầu tư.

Vì sao Synology RS826+ là nâng cấp đáng chú ý trong năm 2026?

RS826+ thuộc dòng RackStation – dòng NAS rackmount 1U của Synology dành cho môi trường doanh nghiệp, khác với dòng DiskStation đặt bàn hướng đến văn phòng nhỏ và người dùng cá nhân. Thiết bị được phát triển để đáp ứng nhu cầu lưu trữ tập trung, chia sẻ dữ liệu, sao lưu và triển khai các dịch vụ doanh nghiệp trong không gian tủ rack tiêu chuẩn.

Phiên bản RS826RP+ được trang bị hai bộ nguồn dự phòng, cho phép hệ thống tiếp tục hoạt động ngay cả khi một nguồn gặp sự cố. Đây là lựa chọn phù hợp cho các doanh nghiệp yêu cầu tính sẵn sàng cao, hạn chế tối đa thời gian gián đoạn dịch vụ.

Điểm nâng cấp đáng giá nhất của thế hệ RS826+ không nằm ở việc thay đổi mạnh về cấu hình, mà ở khả năng mở rộng theo nhu cầu sử dụng. Người dùng có thể nâng dung lượng từ 4 lên 8 khay, nâng cấp kết nối mạng từ 1GbE lên 10GbE hoặc 25GbE thông qua card mở rộng, đồng thời triển khai Synology High Availability (SHA) để ghép hai thiết bị thành cụm hoạt động dự phòng. Những tính năng trước đây chủ yếu xuất hiện trên các dòng RackStation cao cấp nay đã được đưa xuống phân khúc SMB, giúp doanh nghiệp xây dựng hệ thống lưu trữ linh hoạt và có khả năng phát triển lâu dài.

Synology RS826+ là dòng NAS RackStation 1U 4 khay mới nhất của Synology

Synology RS826+ là dòng NAS RackStation 1U 4 khay mới nhất của Synology

Bảng thông số kỹ thuật đầy đủ của NAS Synology RS826+

Hạng mục Thông số chính thức
Dạng thiết bị Rackmount 1U
CPU AMD Ryzen V1500B, 4 nhân / 8 luồng, 2,2 GHz
RAM mặc định 4 GB DDR4 ECC SODIMM
RAM tối đa 32 GB (2 khe, dùng module D4ES04-4G/D4ES03-8G/D4ES03-16G)
Số khay ổ 4 khay hot-swap, hỗ trợ HDD/SSD SATA
Số khay tối đa (kèm RX426) 8 khay
Cổng mạng tích hợp 4 x Gigabit Ethernet (RJ-45), hỗ trợ Link Aggregation
Cổng USB 2 x USB 3.2 Gen 1 (5Gbps)
Khe mở rộng 1 x PCIe Gen 3 x4
Card mở rộng tương thích E10M20-T1 (M.2 + 10GbE combo), M2D20 (cache M.2 kép), E25G30-F2 (25GbE), E10G30-F2/T2/T1 (10GbE)
Tốc độ đọc/ghi tối đa (công bố, cấu hình tối ưu) Đọc tuần tự đến 2.000 MB/s, ghi tuần tự đến 1.300 MB/s
Dung lượng tối đa (4 khay, ổ 24TB) 96 TB
Dung lượng tối đa kèm RX426 (8 khay, ổ 24TB) 192 TB
RAID hỗ trợ RAID 0, 1, 5, 6, 10, SHR, JBOD
Ổ cứng tương thích Chỉ chính thức hỗ trợ ổ Synology (HAT3300, HAT5300, SAT5200) theo chính sách HCL 5.0
High Availability Có, ghép cụm 2 máy chủ động/dự phòng
Nguồn điện Đơn (RS826+) hoặc kép, dự phòng (RS826RP+)
Trọng lượng 6,5 kg (RS826+) / 8 kg (RS826RP+)
Bảo hành 3 năm, mở rộng lên 5 năm với gói Extended Warranty Plus/EW202

Thiết kế rack 1U và trải nghiệm lắp đặt trong tủ mạng

Khác với dòng DiskStation đặt bàn, RS826+ được thiết kế theo chuẩn rackmount 1U, phù hợp lắp đặt trong tủ rack 19 inch tại phòng server, trung tâm dữ liệu hoặc tủ mạng của doanh nghiệp. Thiết kế này giúp tối ưu không gian, thuận tiện quản lý hạ tầng và dễ dàng mở rộng khi số lượng thiết bị tăng lên.

Bốn khay ổ cứng đều hỗ trợ hot-swap, cho phép thay thế ổ HDD hoặc SSD bị lỗi mà không cần tắt hệ thống. Đây là tính năng quan trọng đối với môi trường vận hành 24/7, giúp giảm thời gian gián đoạn dịch vụ trong quá trình bảo trì.

Synology cũng cung cấp hai bộ ray lắp đặt tùy chọn gồm RKS-02 (ray trượt) và RKM114 (ray cố định), giúp thiết bị tương thích với nhiều loại tủ rack khác nhau.

Mặt sau của RS826+ được bố trí đầy đủ các cổng kết nối dành cho doanh nghiệp, bao gồm 4 cổng Gigabit Ethernet, 2 cổng USB 3.2 Gen 1, 1 khe PCIe Gen3 x4 để nâng cấp card mạng hoặc SSD cache, cùng cổng Serial Console phục vụ công tác chẩn đoán và khắc phục sự cố ở cấp độ phần cứng. Cách bố trí này phản ánh rõ định hướng của RS826+ là một thiết bị hạ tầng chuyên nghiệp, thay vì NAS dành cho người dùng cá nhân.

Hiệu năng AMD Ryzen V1500B và RAM ECC

RS826+ sử dụng AMD Ryzen V1500B, bộ xử lý nhúng 4 nhân 8 luồng xung nhịp 2,2 GHz dựa trên kiến trúc Zen. Mặc dù không phải nền tảng mới nhất của AMD, đây vẫn là một trong những CPU được Synology tin dùng trên nhiều dòng NAS doanh nghiệp nhờ khả năng hoạt động ổn định và đã được kiểm chứng qua nhiều năm triển khai thực tế.

So với các mẫu NAS phổ thông chỉ sử dụng CPU 2 nhân như DS725+, Ryzen V1500B mang lại lợi thế rõ rệt khi xử lý đa nhiệm. Thiết bị có thể đồng thời đảm nhiệm nhiều tác vụ như chia sẻ file, đồng bộ dữ liệu, Active Backup, Surveillance Station, chạy Docker Container hoặc một số máy ảo nhẹ mà vẫn duy trì hiệu năng ổn định.

Máy được trang bị sẵn 4 GB DDR4 ECC UDIMM và hỗ trợ nâng cấp tối đa 32 GB. Bộ nhớ ECC (Error Correcting Code) có khả năng tự phát hiện và sửa lỗi bit trong quá trình xử lý dữ liệu, giảm nguy cơ lỗi bộ nhớ gây hỏng file hoặc mất dữ liệu – yếu tố đặc biệt quan trọng với hệ thống lưu trữ doanh nghiệp hoạt động liên tục.

Trong thực tế, cấu hình mặc định đáp ứng tốt nhu cầu của phần lớn doanh nghiệp nhỏ và vừa, từ lưu trữ tập trung, sao lưu dữ liệu cho hàng chục máy tính, triển khai Synology Drive, Active Backup đến vận hành một số dịch vụ Docker. Chỉ khi triển khai nhiều máy ảo hoặc các ứng dụng có cường độ xử lý cao, người dùng mới nên nâng cấp thêm RAM để đảm bảo hiệu năng.

Hệ thống mạng linh hoạt từ 1GbE đến 25GbE

RS826+ được trang bị sẵn 4 cổng Gigabit Ethernet, hỗ trợ Link Aggregation và Failover, giúp tăng tổng băng thông truy cập đồng thời cũng như duy trì kết nối khi một cổng mạng gặp sự cố. Đây vẫn là cấu hình phù hợp với phần lớn hạ tầng mạng SMB hiện nay.

Điểm mạnh của thiết bị nằm ở khe mở rộng PCIe Gen3 x4, cho phép doanh nghiệp nâng cấp hạ tầng mạng khi nhu cầu tăng lên mà không cần thay thế toàn bộ NAS.

Synology hiện hỗ trợ nhiều lựa chọn card mạng chính hãng như:

  • E10G30-T1: 1 cổng 10GbE RJ45.
  • E10G30-T2: 2 cổng 10GbE RJ45.
  • E10G30-F2: 2 cổng 10GbE SFP+.
  • E25G30-F2: 2 cổng 25GbE SFP28.

Nếu cần đồng thời nâng cấp tốc độ mạng và bổ sung SSD cache, E10M20-T1 là lựa chọn đáng cân nhắc. Card này tích hợp 1 cổng 10GbE RJ45 cùng 2 khe M.2 NVMe, giúp tận dụng hiệu quả khe PCIe duy nhất của thiết bị.

Ngược lại, nếu chỉ cần bổ sung SSD cache để tăng tốc truy cập dữ liệu, M2D20 với hai khe M.2 NVMe sẽ là phương án kinh tế hơn.

DSM và hệ sinh thái ứng dụng doanh nghiệp

Giống các dòng NAS Synology khác, RS826+ vận hành trên DiskStation Manager (DSM) – hệ điều hành nổi tiếng nhờ giao diện trực quan, dễ quản trị nhưng vẫn cung cấp đầy đủ tính năng dành cho doanh nghiệp.

Điểm mạnh của DSM không chỉ nằm ở khả năng lưu trữ tập trung mà còn ở hệ sinh thái ứng dụng tích hợp sẵn, giúp doanh nghiệp xây dựng một nền tảng quản lý dữ liệu toàn diện mà không cần đầu tư thêm nhiều phần mềm bên thứ ba.

Một số ứng dụng nổi bật gồm:

  • Active Backup for Business: Sao lưu máy chủ Windows, Linux, máy trạm, máy ảo VMware/Hyper-V cùng dữ liệu Microsoft 365 và Google Workspace mà không phát sinh chi phí bản quyền theo số lượng thiết bị.
  • Snapshot Replication: Tạo snapshot theo lịch và khôi phục dữ liệu về các mốc thời gian trước đó, giúp giảm thiểu rủi ro do xóa nhầm, lỗi phần mềm hoặc tấn công ransomware.
  • Synology Drive: Xây dựng hệ thống lưu trữ đám mây riêng, đồng bộ dữ liệu giữa nhiều thiết bị và hỗ trợ truy cập từ xa cho nhân viên.
  • Surveillance Station: Quản lý hệ thống camera IP trên cùng nền tảng lưu trữ nếu doanh nghiệp có nhu cầu tích hợp giám sát.
  • Hyper Backup: Sao lưu dữ liệu sang NAS khác, ổ cứng ngoài hoặc các dịch vụ lưu trữ đám mây theo lịch trình tự động.

Đối với doanh nghiệp có nhiều chi nhánh, Synology Centralized Management System (CMS) cho phép quản trị tập trung nhiều thiết bị Synology từ một giao diện duy nhất. Điều này đặc biệt hữu ích khi RS826+ được triển khai tại các văn phòng chi nhánh hoặc cửa hàng bán lẻ, giúp đội ngũ IT theo dõi trạng thái hệ thống, cập nhật DSM và cấu hình thiết bị từ xa.

Cấu hình ổ cứng khuyến nghị

Cấu hình Ổ cứng khuyến nghị RAID Dung lượng khả dụng (ước tính) Card mở rộng Phù hợp với
Gói khởi điểm 4 × Synology HAT3300 4TB RAID 5 Khoảng 10,9 TB Không cần card mở rộng, sử dụng cổng Gigabit tích hợp Văn phòng chi nhánh, chia sẻ file và sao lưu tập trung cho dưới 20 người dùng
Gói cân bằng 4 × Synology HAT5300 8TB RAID 6 Khoảng 14,5 TB E10M20-T1 (10GbE + 2 khe M.2 NVMe cache) Doanh nghiệp 20–50 người, chạy Active Backup for Business cho nhiều máy trạm, cần tốc độ mạng cao hơn Gigabit
Gói hiệu năng cao 4 × Synology HAT5300 12TB RAID 6 Khoảng 21,8 TB E25G30-F2 (25GbE) nếu hạ tầng đã hỗ trợ 25GbE; hoặc M2D20 khi ưu tiên SSD NVMe cache Trung tâm dữ liệu nhỏ, hệ thống cần hiệu năng cao và độ sẵn sàng lớn; có thể triển khai 2 RS826RP+ chạy Synology High Availability để giảm thời gian gián đoạn

Lưu ý: RS826+ chỉ có 1 khe PCIe, vì vậy người dùng cần lựa chọn giữa nâng cấp mạng hoặc bổ sung SSD cache. Nếu muốn đồng thời có 10GbE và NVMe cache, E10M20-T1 là lựa chọn tối ưu vì tích hợp cả hai chức năng trên cùng một card. Với môi trường đã triển khai mạng 25GbE, nên ưu tiên E25G30-F2 để tận dụng tối đa băng thông, khi đó sẽ không còn khe PCIe để lắp card SSD cache.

So sánh RS826+ với RS822+, RS826RP+ và DS725+

Tiêu chí RS826+ RS826RP+ RS822+ (thế hệ trước) DS725+
Phân khúc NAS Rack 1U 4 khay thế hệ mới NAS Rack 1U 4 khay có nguồn dự phòng NAS Rack 1U 4 khay đời cũ NAS Desktop 2 khay
CPU AMD Ryzen V1500B, 4 nhân/8 luồng AMD Ryzen V1500B, 4 nhân/8 luồng AMD Ryzen R1600, 2 nhân/4 luồng AMD Ryzen R1600, 2 nhân/4 luồng
RAM mặc định 4GB DDR4 ECC 4GB DDR4 ECC 2GB DDR4 ECC 4GB DDR4 ECC
Khả năng nâng cấp RAM Tối đa 32GB ECC Tối đa 32GB ECC Tối đa 32GB ECC Tối đa 32GB ECC
Cổng mạng mặc định 4 × 1GbE RJ45 4 × 1GbE RJ45 4 × 1GbE RJ45 1 × 2.5GbE + 1 × 1GbE
Nâng cấp mạng PCIe hỗ trợ 10GbE hoặc 25GbE PCIe hỗ trợ 10GbE hoặc 25GbE PCIe hỗ trợ 10GbE Không có khe PCIe
SSD Cache NVMe Có (qua card M2D20 hoặc E10M20-T1) Có (qua card M2D20 hoặc E10M20-T1) Có Không
Mở rộng dung lượng Qua RX425 (tối đa 8 khay) Qua RX425 (tối đa 8 khay) Qua RX418 Qua DX525 (tối đa 7 khay)
Nguồn điện 1 nguồn 250W 2 nguồn dự phòng (Redundant PSU) 1 nguồn 1 nguồn
Khả năng chịu lỗi phần cứng RAID bảo vệ dữ liệu RAID + nguồn dự phòng, giảm nguy cơ downtime RAID bảo vệ dữ liệu RAID bảo vệ dữ liệu
Ổ cứng hỗ trợ Chỉ ổ cứng Synology được chứng nhận Chỉ ổ cứng Synology được chứng nhận Linh hoạt hơn, chấp nhận nhiều ổ bên thứ ba Hỗ trợ ổ bên thứ ba (DSM 7.3+)
Đối tượng triển khai Tủ rack doanh nghiệp vừa Hệ thống quan trọng, yêu cầu hoạt động liên tục 24/7 Doanh nghiệp cần NAS rack với chi phí thấp Văn phòng nhỏ, gia đình, studio
Ưu điểm nổi bật CPU mạnh hơn, RAM gấp đôi RS822+, hỗ trợ 25GbE, nền tảng mới Toàn bộ ưu điểm của RS826+ và thêm nguồn dự phòng Giá thường thấp hơn nếu còn hàng Có sẵn cổng 2.5GbE, nhỏ gọn, tiết kiệm điện
Hạn chế Chỉ có 1 khe PCIe, yêu cầu ổ cứng Synology Giá cao hơn RS826+ do nguồn kép CPU yếu hơn, RAM ít hơn, không hỗ trợ 25GbE Chỉ 2 khay, không phù hợp triển khai rack hoặc lưu trữ lớn
Phù hợp nhất Doanh nghiệp 20–100 người, file server, backup, ảo hóa nhẹ Trung tâm dữ liệu nhỏ, hệ thống ERP, camera, dịch vụ cần uptime cao Nâng cấp hoặc thay thế hệ thống rack cũ với ngân sách hạn chế Văn phòng dưới 20 người hoặc người dùng cá nhân cần NAS hiệu năng tốt

Kết luận nhanh

  • Chọn RS826+ nếu cần NAS rack 1U thế hệ mới, hiệu năng tốt, có khả năng nâng cấp lên 10/25GbE và mở rộng dung lượng trong tương lai.
  • Chọn RS826RP+ nếu hệ thống không được phép gián đoạn, cần nguồn điện dự phòng để đảm bảo dịch vụ hoạt động liên tục ngay cả khi một bộ nguồn gặp sự cố.
  • Chọn RS822+ nếu ngân sách hạn chế hoặc đang mở rộng hệ thống Synology RackStation cũ. Tuy nhiên đây là thế hệ trước với CPU yếu hơn và ít dư địa nâng cấp.
  • Chọn DS725+ nếu không cần lắp tủ rack, quy mô nhỏ, muốn có 2.5GbE tích hợp sẵn và chi phí đầu tư thấp hơn đáng kể.

Câu hỏi thường gặp về Synology RS826+

RS826+ có bắt buộc dùng ổ cứng Synology không? Có, theo chính sách HCL 5.0, RS826+ chỉ chính thức hỗ trợ đầy đủ tính năng và bảo hành với ổ cứng/SSD mang thương hiệu Synology (HAT3300, HAT5300, SAT5200). Đây là khác biệt lớn so với RS822+ đời trước vốn linh hoạt hơn với ổ bên thứ ba.

Nên chọn RS826+ hay RS826RP+? Nếu doanh nghiệp của bạn không thể chấp nhận gián đoạn do lỗi nguồn điện (ví dụ hệ thống lõi vận hành liên tục), nên chọn RS826RP+ có nguồn điện kép dự phòng. Nếu ngân sách hạn chế và có phương án sao lưu/dự phòng khác, RS826+ bản tiêu chuẩn là đủ dùng.

Có cần mua card mạng 10GbE/25GbE ngay từ đầu không? Không bắt buộc. Với hạ tầng mạng Gigabit phổ biến hiện nay, 4 cổng 1GbE tích hợp là đủ cho phần lớn doanh nghiệp vừa và nhỏ. Chỉ nên đầu tư card mở rộng khi hạ tầng mạng công ty đã hoặc sắp nâng cấp lên 10GbE/25GbE.

RS826+ có thể ghép cụm High Availability với RS822+ đời trước không? Không. Tính năng High Availability của Synology yêu cầu hai thiết bị cùng model để đảm bảo tương thích phần cứng hoàn toàn, không thể ghép cụm giữa các model khác nhau.

RAID nào phù hợp nhất cho RS826+ với 4 khay ổ? RAID 5 phù hợp khi ưu tiên dung lượng và chấp nhận chịu được 1 ổ lỗi. RAID 6 phù hợp khi ưu tiên an toàn dữ liệu cao hơn, chịu được 2 ổ lỗi cùng lúc, đánh đổi bằng dung lượng khả dụng thấp hơn một chút. RAID 10 phù hợp khi ưu tiên tốc độ đọc/ghi ngẫu nhiên cao cho cơ sở dữ liệu.

RS826+ có phù hợp làm NAS gia đình không? Không phù hợp về mặt chi phí và định dạng. RS826+ là thiết bị dạng rack, giá thành và chi phí ổ cứng chính hãng cao hơn nhiều so với dòng DiskStation để bàn như DS725+ hay DS925+ – phù hợp hơn với môi trường doanh nghiệp có tủ rack sẵn có.

Xét tổng thể, Synology RS826+ không phải là mẫu NAS có chi phí đầu tư thấp nhất, nhưng lại là lựa chọn đáng cân nhắc đối với doanh nghiệp cần một nền tảng lưu trữ ổn định, dễ quản trị và có khả năng mở rộng trong nhiều năm. Nếu yêu cầu cao về tính liên tục của hệ thống, RS826RP+ với bộ nguồn dự phòng sẽ là phương án phù hợp hơn, đặc biệt trong các môi trường vận hành 24/7. Nếu chưa xác định được dung lượng lưu trữ, mức RAID, loại ổ cứng Synology hay card mở rộng phù hợp với quy mô doanh nghiệp, hãy trao đổi với đội ngũ kỹ thuật của Thietbinas.com để được tư vấn cấu hình tối ưu cả về hiệu năng, khả năng mở rộng và chi phí đầu tư lâu dài.

Thông số kỹ thuật

  • Dòng sản phẩm: RackStation Plus Series
  • Kiểu thiết bị: NAS Rackmount 1U
  • Số khay ổ cứng: 4 khay
  • Loại ổ đĩa hỗ trợ: 3.5″ SATA HDD / 2.5″ SATA SSD
  • Khả năng mở rộng: Tối đa 8 khay với RX425
  • Bộ xử lý: AMD Ryzen V1500B
  • Số nhân / luồng: 4 nhân / 8 luồng
  • Xung nhịp CPU: 2.2 GHz
  • Bộ nhớ RAM mặc định: 4 GB DDR4 ECC SODIMM
  • Bộ nhớ RAM tối đa: 32 GB (2 x 16 GB)
  • Khe RAM: 2
  • Cổng mạng: 1 x 10GbE RJ45, 2 x 1GbE RJ45
  • Cổng USB: 2 x USB 3.2 Gen 1
  • Cổng mở rộng: 1 x Expansion Port
  • Khe SSD Cache M.2: Không tích hợp
  • Khe PCIe mở rộng: Không hỗ trợ
  • Hệ thống tập tin: Btrfs, ext4
  • RAID hỗ trợ: Basic, JBOD, RAID 0, RAID 1, RAID 5, RAID 6, RAID 10, Synology Hybrid RAID (SHR)
  • Hỗ trợ SSD Cache: Có (thông qua SSD SATA)
  • Nguồn điện: 250W Single PSU
  • Hot-Swap Drive: Có
  • Kích thước: 44 x 430.5 x 295.5 mm
  • Trọng lượng: 6.4 kg
  • Hệ điều hành: Synology DSM
  • Bảo hành: 03năm chính hãng

Tính năng và Ứng dụng

Bài viết giải pháp

Sản phẩm bạn đã xem

Reviews

There are no reviews yet.

Be the first to review “Thiết bị lưu trữ NAS Synology RS826+”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *